หัวข้อ: วันนี้ขอเสนอคำว่า "คุบ" นะครับ (จาก shisuka)

shisuka
    Guest

วันนี้ขอเสนอคำว่า "คุบ" นะครับ (จาก shisuka)

คำว่า "คุบ" เป็นภาษาอีสานหมายถึง การตะคุบ หรือการคว้าหรือจับอย่างรวดเร็ว ยกตัวอย่างเช่น
    คืนวันที่ฝนตกพรำ ๆ พ่อกับลูกชายพากันไปส่องเขียดและกบที่ลำห้วยที่ปลายนา ขณะที่พ่อกำลังส่องเขียดและกบอยู่นั้น ก็ส่องไปเจอกบตัวใหญ่ตัวหนึ่งที่นั่งอยู่ฝั่งแม่นำ
    พ่อเลยบอกลูกชายว่า [u]ให้รีบคุบ (คว้าหรือจับอย่างรวดเร็ว)[/u] ก่อนที่มันจะกระโดดลงนำไปก่อน
    :D :D วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) :) :) :) 8) 8) 8)
    หวังว่า พวกเจ้าคงสิพากันเข้าใจเด้อนะครับ......................

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    สามเสน ดุสิต กอทอมอ

Re: วันนี้ขอเสนอคำว่า "คุบ" นะครับ (จาก shisuka)

Re: วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisuka
    คำว่า "คุบ" เป็นภาษาอีสานหมายถึง การตะคุบ หรือการคว้าหรือจับอย่างรวดเร็ว ยกตัวอย่างเช่น
    คืนวันที่ฝนตกพรำ ๆ พ่อกับลูกชายพากันไปส่องเขียดและกบที่ลำห้วยที่ปลายนา ขณะที่พ่อกำลังส่องเขียดและกบอยู่นั้น ก็ส่องไปเจอกบตัวใหญ่ตัวหนึ่งที่นั่งอยู่ฝั่งแม่นำ
    พ่อเลยบอกลูกชายว่า [u]ให้รีบคุบ (คว้าหรือจับอย่างรวดเร็ว)[/u] ก่อนที่มันจะกระโดดลงนำไปก่อน
    :D :D Re: วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) Re: วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) Re: วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) Re: วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) :) :) :) 8) 8) 8)
    หวังว่า พวกเจ้าคงสิพากันเข้าใจเด้อนะครับ......................
    ภาษากลางเขาเอิ้นว่า ตะครุบ อ้าย บ่แม่น ตะคุบ 555+

สาวชุมแพ
    Guest

Re: วันนี้ขอเสนอคำว่า "คุบ" นะครับ (จาก shisuka)

หือออ เพิ่น สิ คุบอิหยั่งน้อ บาดหนี่

Jeephun
    Guest

เป็นตะคุบบ่าว5555555555555555

.........มื้อนิสิได้ไปหา....คุบ.....แก่เข้าป่าซะน้อนิ...........อิอิอิ
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

Tags for this Thread