หัวข้อ: ช่วยสอนภาษาเขมรที่เอาไว้ใช้เผื่อเวลาฉุกเฉินหน่อยครับ..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ Sukum

ช่วยสอนภาษาเขมรที่เอาไว้ใช้เผื่อเวลาฉุกเฉินหน่อยครับ..

หนุ่มอุบลพึ่งเริ่มสนใจภาษาเขมรครับ อยากขอคำแนะนำ เริ่มต้นที่หมวดคำที่ใช้เวลาฉุกเฉินก่อนแล้วกันเนาะ
    เช่น ... ขอข้าว
    ขอน้ำ
    ไม่มีตังด์
    หลงทาง
    พูดเขมรไม่ได้

ฯลฯ

ขอบคุณครับ ฮิฮิ

ปล.มีปัญหากับการออกเสียงครับ เพราะบางทีอ่านอย่างเดียวไม่รู้จะออกเสียงยังไง และหาตัวอย่างจากไหน ขอคำแนะนำด้วยครับ

kmang_sren
    Guest

Re: ช่วยสอนภาษาเขมรที่เอาไว้ใช้เผื่อเวลาฉุกเฉินหน่อยครับ..

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ ที่ให้ความสนใจในภาษาเขมรครับ ซึ่งปัจจุบันก็เริ่มมีความสำคัญมากขึ้นเพราะเขมรก็เริ่มพัฒนาประเทศมากขึ้นแม้จะยังยากจนก็ตาม คนเขมรอีสานไต้บ้านเราก็มีจำนวนมากขึ้น สภาพความเป็นอยู่เริ่มดีขึ้น ภาษาเขมรก็เริ่มมีความสำคัญขึ้นมาในระดับหนึ่งนั่นเอง

ต่อมาชอบรูป ที่คุณ Sukum นำมาลงมากเลยครับ เท่ห์จริงๆ คนถ่ายถ่ายได้ดีครับ คนในภาพจมูกโด่ง ผิวคล้ำ หน้าคมเข้ม สมกับเขมรมากๆ เดาเอาน่าจะเป็นคนจังหวัด บัดด็อมบอง (พระตะบอง) หรือไม่ก็ไกล้เคียงแถวนั้น ยิ่งสำเนียงพูดจะฟังแล้วเข้มแข็งแข็งแรง เหมือนกับเขมรอีสานไต้บ้านเราเดะๆ

สถานการณ์ต่างๆที่คุณถามมาคือ..
    ขอข้าว ............... ซม บาย โฮบ พอง บาท >>>>>> ขอ ข้าว ทาน ด้วย ครับ
    ขอน้ำ .............. ซม ตึก เพอะก์ พอง บาท >>>>>> ขอ น้ำ ดื่ม ด้วย ครับ
    ไม่มีตังด์ ............... มึน เมียน ลุย / มึน เมียน ปรัก >>>> ไม่ มี เงิน
    หลงทาง ............... ขญม ว็วงวีง ผล็อว จูย ปรับ ผล็อว พอง บาท >>>>> ผม หลงทาง ช่วย บอก ทาง ให้ด้วย ครับ
    พูดเขมรไม่ได้ ........... นิ-เยียย ขแมร์ มิน บาน >>>> พูด เขมร ไม่ ได้ .......... มึน แจะห์ นิ-เยียย ขแมร์>>>> ไม่สามารถ พูด เขมร ได้

** คำศัพท์
    ว็วง-วีง ------ หลง(ทาง)
    แจะห์ ------- สามารถ , ทำได้
    ลุย / ปรัก ----- เงิน
    ปรับ -------- บอก
    ซม -------- ขอ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ Sukum

Re: ช่วยสอนภาษาเขมรที่เอาไว้ใช้เผื่อเวลาฉุกเฉินหน่อยครับ..

Re: ช่วยสอนภาษาเขมรที่เอาไว้ใช้เผื่อเวลาฉุกเฉินหน่อยครับ.. กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kmang_sren
    ต่อมาชอบรูป ที่คุณ Sukum นำมาลงมากเลยครับ เท่ห์จริงๆ คนถ่ายถ่ายได้ดีครับ คนในภาพจมูกโด่ง ผิวคล้ำ หน้าคมเข้ม สมกับเขมรมากๆ เดาเอาน่าจะเป็นคนจังหวัด บัดด็อมบอง (พระตะบอง) หรือไม่ก็ไกล้เคียงแถวนั้น ยิ่งสำเนียงพูดจะฟังแล้วเข้มแข็งแข็งแรง เหมือนกับเขมรอีสานไต้บ้านเราเดะๆ

รูปก็อปมาจากเน็ตครับ เห็นว่าเท่ดีเพราะผมเล่น น่าจะเป็นเครื่องแบบทหารรัฐบาลกัมพูชามั้ง...นะ

ส่วนที่เพราะสนใจภาษาเขมรก็เพราะเคยจีบสาวศรีสะเกษครับ....แต่ก็ อ่ะนะ....(ฮือๆๆๆ เศร้า)

maxlinee
    Guest

ขอเสนออีกคำ จุงกะ ทีแปลว่า สวัสดี
    เซาะกราว แปลว่า บ้านนอก
    บ่แม่นเขมรแต่กะอยู่ถิ่นเขมรพอสิซึมทราบจักหน่อย 55

........น่าสิศึกษาไว้เนาะ....บอง แสลง เนียง ......อิอิอิ
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

Re: ช่วยสอนภาษาเขมรที่เอาไว้ใช้เผื่อเวลาฉุกเฉินหน่อยครับ.. กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเมืองแปะ
    ........น่าสิศึกษาไว้เนาะ....บอง แสลง เนียง ......อิอิอิ
    บอง สลัญ เนียง มันแมนคำเอาไว้ใซ่ยามฉุกเฉินอยู่เบาะนั่น....

Bugyoot
    Guest

เหอๆๆ ไม่ได้มาตั้งนาน เป็นยังไงกันบ้างน้อ พี่น้อง บองปะโอน เสรายืง

kmang_sren
    Guest

สรูล สะบาย เฮย บอง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง

เมน บ่ จูง กะ บอง ปะ โอน กรุ๊บ ๆ ขะเนีย

maxlinee
    Guest

กะเดา จริงๆ เลย เมือ่งสุรินทร์ โดยเฉพาะ อ.ปราสาท