หัวข้อ: ความรู้เล็กๆน้อยๆ ครับผม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกทุ่งคือสายเลือด
    บ้านฝาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น-เชียงใหม่

เรื่องฮิตน่าอ่าน ความรู้เล็กๆน้อยๆ ครับผม

ไฟฟ้าช๊อต ตายช่วยได้ครับ .....

คนที่ FW.mail มาให่ผมเพิ่นเล่าว่า

จริงครับ SUWAT CONFIRM

ก่อนอื่น ผมขอออกตัวนะครับทุกท่าน ว่าไม่ใช่ผู้ที่มีความรู้เลิศเลอมากมาย เพียงแต่อยากจะนำความรู้ที่พอมี และประสบการณ์มาแบ่งปันกันบ้างในฐานะที่เราอยู่ใต้ร่มโพธิ์ อาศัยพระบารมีของพระองค์ท่าน ไฟฟ้าเกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันมาตลอด มีคุณอนันต์ แต่มีโทษมหันต์ครับ ผมไปเรียนซ่อมวิทยุโทรทัศน์ เครื่องขยายเสียงและ..ฯ กับ คุณครู ถาวร คำมณีจันทร์ คนขอนแก่น ท่านเป็นช่างยุคแรกๆ ของเมืองไทย เคยอยู่โรงเรียนแสงทองวิทยุโทรทัศน์, อิเล็กทรอนิคส์กรุงเทพ-รังสิต สุดท้ายกลับบ้านสร้างโรงเรียนสอนซ่อมโทรทัศน์ที่ อ. ชุมแพ ขอนแก่น โน่น

ท่านแนะนำเกี่ยวกับคนที่โดนไฟฟ้าช็อตตาย ตายนะครับ

อย่าปล่อยไว้นานเกิน 1 ชั่วโมง และอย่าเพิ่งรีบส่งโรงพยาบาล ให้หาทางคลายประจุไฟฟ้าในตัวคนตายก่อน

โดยหาแผ่นเหล็ก หรือสังกะสีมาวางคนที่โดนไฟฟ้าช็อตบนนั้น

แล้วเทน้ำราด (อย่าให้น้ำเข้าจมูกนะครับ) กระแสไฟที่อยู่ในตัวจะถูกคลายประจุลงดินครับ..

เขาจะค่อยๆ รู้สึกตัว หรือร้องลั่น ก็แล้วแต่ ฟื้นแล้วค่อยส่งโรงพยาบาล

ผมเคยเจอมากับตัวเองครับ ฟื้นครับ สิบราย ฟื้นทั้งสิบครับ สมัยก่อนนะครับ คนที่ถูกฟ้าลงข้างๆ ตัว (ไม่ถึงกะตัวไหม้เกรียมนะครับ) เขาใช้น้ำเหล้าขาวที่ดื่มกัน มาเป่า ก็ยังฟื้นได้ นับประสาอะไรกับน้ำเป็นครุถัง

แต่ถ้านำไปโรงพยาบาลทันที โดนปั๊มหัวใจทันที ตับแตกตายแน่นอนครับท่าน สาเหตุเพราะว่ากระแสไฟฟ้าชาร์ทประจุอยู่เต็มตัว ฉะนั้น จึงให้คลายประจุก่อน จึงค่อยส่งโรงพยาบาล

และขอแนะนำว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด ให้ทำการต่อสายดิน เอาที่เส้นโตๆ หน่อย หาเหล็กแท่งมาตอกลงดิน เทน้ำให้ชื้นๆ คนใช้ก็จะปลอดภัยครับ ส่วนสาเหตุที่ เมื่อต่อสายดินแล้ว ทำไมไฟฟ้าไม่ช็อตนั้น ตามหลักการแล้ว กระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านตัวนำที่เป็นสื่อทุกชนิด มากน้อยแล้วแต่ความต้านทานของสื่อไฟฟ้าครับ ความต้านทานน้อย กระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านมาก ความต้านทานมากกระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านได้น้อย ขอให้ท่านสังเกตุดูนะครับว่า เสาไฟฟ้าแรงต่ำจะมีสายต่อลงดินเป็นระยะๆ ไป นั่นก็เป็นการป้องกันในระดับหนึ่งครับ เรื่องของสายล่อฟ้า ก็เช่นเดียวกัน ไม่ใช่ไม่ให้ฟ้าลงนะครับ แต่เป็นการล่อให้มันลงมา ลงมาทีละน้อยๆ ไง มันจึงไม่ผ่า เพราะประจุไฟฟ้าไม่มากพอ ถ้าท่านไม่เชื่อ ในขณะครื้มฟ้าครื้มฝน ลองไปยืนใกล้ๆ สายล่อฟ้าดูนะครับ จะมีกระแสไฟ้าทำให้เราขนลุกได้ แต่ไม่มีอันตราย ......ขอจบตรงนี้นะครับ

ความดี นี้ขอมอบแด่ คุณครู ถาวร คำมณีจันทร์ ผู้ถ่ายทอดประสบการณ์ครับ...

ที่มา จากการ FW.mail คับผม เห็นเป็นประโยช์ค้บเลยเอามาให้อ่านคับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ลูกทุ่งคือสายเลือด; 15-06-2010 at 01:23.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่่าวสุดเขต
    เป็นความรู้ใหม่ที่สุดยอดเลยครับ ขอบคุณสำหรับวิทยาทาน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บุรุษไร้ใจ
    หือ...ถอนหายใจครับ ท่านมาชอยอีก 1 ชีวิตบ่ทัน เพราะท่านตั้งกระทู้ช้าไปครับ

เขาตายไปแล้ว ข้างบ้านผมเอง ไฟฟ้าช็อตครับ ไทมุ้งรวมทั้งผม

บ้างกะบอกเป่าปาก ปั้มหัวใจ ก็บ่ฟื้น สงสัยตับแตกก่อนแล้ว ส่งโรงพยาบาล ใช้เครื่องชอยหายใจ หมอกะเมิดความสามารถ

ตายบ่อเหลือ....ขาดการคลายปะจุไฟฟ้าก่อนนี้เอง...

มันคือ คอนเดนเซอร์ (Condenser)เลยตินิ ตัวเก็บไฟและคลายประจุ

ขอถามครับสงสัย

1. เอาแผ่นเหล็กวางตรงส่วนใดของร่างกายครับ..ถอดเสื้อผ้าบ่อครับ
    2.สมมุติเป็นบ้านปูน..บ่อมีฉนวน.ถอดเกิบจับสายไฟเส้นหนึงชักกะตุกเลย เอาเหล็กวาง
    ทับคนกับปูนได้บ่อครับ
    3.เทน้ำลาดคนทั้งโต แต่บ่อให้เข่าจมูกแม้นบ่อครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บุรุษไร้ใจ; 15-06-2010 at 00:18.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทอง
    ใด้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้วครับ
    ขอบคุณครับ
    ต่อไปคือจิชอยชีวิตคนบ้านเฮาใด่หลายยุเนาะ
    ยิ่งผุเฒ่าผุแก่บ้านเฮาเพิ่นบ่ค่อยฮู้เรืองไฟฟ้าท่อได่ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คน ตจว.
    ให่นอนลงกับดินเลยกะได้ครับ ไฟมันสิใหลจากโตคนลงดินเลย

หลายปีก่อน หมู่กะเคยถืกไฟซ็อตอยู่ โตอ่อนปวกเปียกเลย

กะเลยพากันโจมใส่มอไซต์สิพาไปหาหมอ (ฟ้าวแฮงตอนนั่น รถหยังอยู่ไกล้กะคั้วเอาก่อนหล่ะ)

ไปได้บ่อไกลปานได๋ คนป่วยกะหงายหลังท่วนโลด ผู้ขับกะเพื่อสิฮู้กะเลยไปไกลแล่ว เพื่อสิโค้งกลับมา
    หมู่ที่เหลือกำลังหารถสิตามไป แนมเห็นกะเลยแล่นไปเบิ่ง พอไปฮอด คนป่วยกะลุกนั่งเองได้แล่ว

กะคึดว่าดินมันดูดไฟออกจากโตคนหมดแล้ว คนป่วยจั่งลุกนั่งเองได้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ขอบคุณค่ะ กับสาระดีๆ น่าจะเป็นกฏเดียวกันกับการเทประจุไฟฟ้าสถิต ซึ่งใช้ตัวนำไฟฟ้าได้ทุกชนิดไม่จำเป็นต้องแผ่นเหล็ก อาจเป็นทองแดงในสายไฟก็ได้ สังกะสี ที่หาง่าย วางต่อจากตัวคนเจ็บกับพื้นแล้วเทน้ำราดพื้นนะ

ในกรณีที่คนเจ็บมีบาดแผลไหม้ไม่ควรราดน้ำบนตัวผู้บาดเจ็บ

(เจ้าแม่ ESD มาเอง ไม่เชื่อถามไก่น้อยดู):l-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    ขอบคุณหลายเด้อ..ตะก่อนเคยเห็น
    คนงานที่เพิ่นมาซ่อมไฟให้ที่บ้านเตี๋ยเพิ่นโดนไฟฟ้าแรงสูงช๊อต
    แต่เพิ่นดึงมือ ออกมาทัน ช่วงมือมาฮอดแขน เป็นสีดำเลย
    เพิ่นยังแล่นได้ แล่นไปเอาน้ำราด ใส่ยาสีฟัน ...จากนั้นกะไปหาหมอ

โดนไฟฟ้าช๊อต ในเมืองลางทีกะสิหาดิน ให้นอนราบยากอยู่เน๊าะ
    เป็นความรู้ที่ดีมากเลยจ้า .......ช่วงนี้ซ่อมสถานีรักเดียว
    ระโยงระยางยุสายไฟ...ย่านไฟช๊อตอยู่คือกันจ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน

รู้ไว้ไช่ว่าไส่บ่าแบกหาม

เนื่องจากเป็นเรื่องเกี่ยวกับความปลอดภัยจึง ขออนุญาติตอบคำถาม บุรุษไร้ใจครับ
    1)ตอบว่า:เมื่อมีคนถูกไฟฟ้าดูด หรือชอร์ต (ชอร์ต กับ ดูด บ่คือกันเด้อครับสิบอกเถื่อหลัง)กะคือกับเพิ่นว่าร่างกายเฮาถูกชาร์ตประแสไฟฟ้าเข้าไปนั่นแหละครับ วิธีคายประจุ(ดิสชาร์จ) ที่ดีที่สุดกะคือการนำ ตัวนำที่เป็นสื่อนำไฟฟ้า มาใช้เป็นสื่อกลาง กลางระหว่างคนที่ถูกไฟฟ้าดูด ให้คายประจุลงไปในดินให้ง่ายและเร็วที่สุดครับนั่นคือ ควรถอดเสื้อผ้าแล้วนำไปนอนให้ร่างกายสัมผัสกับแผ่นตัวนำ(ทองแดง เหล็ก สังกะสีเลือกเอาครับ ตามสถานการณ์ )ให้มากที่สุด เอาแผ่นโลหะเหล่านั้นไปวางบนดินเท่านั้นจังสิดี ส่วนเอาน้ำเทไส่ กะลองเบิ่งตามเพิ่นบอก...ในความคิดผมคิดว่าเป็นการเพิ่มความนำให้ ประจุสามารถคายได้ไวขึ้นครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    เคยโดนไฟดูดเหมือนกันค่ะ แต่ไฟอาจจะแรงไม่พอ หรือไฟในตัวเรามากกว่าก็ไม่รุ อิอิ

จำได้ว่า เหมือนถูกผลักออกจากจุดๆ นั้น อย่างแรงจนเซ แต่ไม่เป็นไรแฮะ ไม่ได้ไปหาหมอด้วย

รอดมาได้ยังไงก็ไม่รู้เหมือนกัน
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหลายๆเด้อ สำหรับสิ่งดีดีที่นำมาให้ทราบกัน