ดาวน์โหลดตัวโปรแกรมได้ที่นี่ครับ
http://www.microsoft.com/windows/pro...deadvisor.mspx

เมื่อดาวน์โหลดมาแล้วก็ติดตั้งตามปกติเลยครับ
ในที่นี้ผมจะสาทิตเครื่องผมให้ดูครับว่าเป็นอย่างไร

หน้าตาหลักของโปรแกรมครับ
Vista Upgrade Advisor โปรแกรมที่จะเช็คว่าเครื่องคุณรับวิสต้าได้มากน้อยเพียงใด...

เคลิก StartScan เพื่อเริ่มทำการวิเคราะห์เสป็คเครื่องเรา รอซักครู่
Vista Upgrade Advisor โปรแกรมที่จะเช็คว่าเครื่องคุณรับวิสต้าได้มากน้อยเพียงใด...

เมื่อ Scan เสร็จแล้ว ทีนี้โปรแกรมจะถามครับว่าจะเลือกดู Vista รุ่นไหน
ซึ่งมีทั้งหมด 4 รุ่นคือ
Ultimate
Home Premium
Bussiness
Home Basic
ดูจากตารางด้านล่างครับว่ารุ่นในมีคุณสมบัติอย่างไร (รุ่น Ultimate เป็นรุ่นที่ครบครันและใช้ทรัพยากรมากที่สุด)

ในที่นี้ผมเลือกรุ่น Ultimate เลยนะครับ
Vista Upgrade Advisor โปรแกรมที่จะเช็คว่าเครื่องคุณรับวิสต้าได้มากน้อยเพียงใด... Vista Upgrade Advisor โปรแกรมที่จะเช็คว่าเครื่องคุณรับวิสต้าได้มากน้อยเพียงใด... Vista Upgrade Advisor โปรแกรมที่จะเช็คว่าเครื่องคุณรับวิสต้าได้มากน้อยเพียงใด...

เสป็คเครื่องผมที่ใช้ทดสอบครับ

Vista Upgrade Advisor โปรแกรมที่จะเช็คว่าเครื่องคุณรับวิสต้าได้มากน้อยเพียงใด... Vista Upgrade Advisor โปรแกรมที่จะเช็คว่าเครื่องคุณรับวิสต้าได้มากน้อยเพียงใด... ผลออกมาเครื่องผมรัน Vista Ultimate ได้ครับ :P

มาเจาะรายละเอียดกันครับ

ในเรื่องของ Hardware
เครื่องผมก็ขาดแต่ DVD-RW ครับ แต่ผมมีแค่ ComboDrive

ในเรื่องของ Device ต่างๆของเครื่องผมก็ไม่มีปัญหาครับ ตามภาพ

และก็มีโปรแกรมบางโปรแกรมในเครื่องผมตอนนี้ที่ไม่ซัพพอร์ตวิสต้า ตามภาพ

เป็นไงละครับ
หวังว่าคงมีประโยชน์กันบ้าง