หัวข้อ: ย้อนรอย โบม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ ย้อนรอย โบม

พี่น้องฮู้จัก โบม บ่ครับ โบม กระบม กระโบม อัวะ อั๊วะ กั๊วข้าว เขียน กระเขียน หรืออ่างไม้ หรืออีหยังกะแล้วแต่สิเอิ้นตามท้องถิ่นนั่นเถาะครับ แต่มันเป็นของใช้พื้นบ้านสำหรับนวดข้าวให้อ่อนนุ่ม ส่ายข้าว (นวดข้าวเหนียวที่นึ่งแล้วก่อนใส่ในกล่องข้าว) บางทีก็ใช้สำหรับคั้นแป้งเฮ็ดข้าวปุ้น (นวดแป้งทำขนมจีน)

โบมมีลักษณะเป็นอ่างไม้กลมเหมือนถาดสำหรับใส่กับข้าว ปกติจะใช้ไม้เนื้อแข็ง หรือไม้สักมาตีเส้น รอบวงกลมอาจเป็นไม้แผ่นเดียวหรือหลาย ๆ แผ่นมาต่อกัน ใช้มีดหรือขวานถากไปตามเส้นรอบวงกลมนั้น เว้นด้ามไว้สำหรับจับถือได้สะดวก

จากนั้นก็จะขุดเนื้อไม้ให้ลึกเป็นหลุมลึกเหมือนถาด เว้นขอบไว้ประมาณ 5 เซนติเมตร ตกแต่งขัดเกลาให้ผิวไม้ราบเรียบ

การคิดทำโบมหรือโบมส่ายข้าว หรือเป็นถาดใส่สำรับกับข้าว เพราะสมัยก่อนไม้หลายพี่น้องเอ้ย จึงมีผู้คิดทำที่สำหรับใส่สิ่งของต่าง ๆ ซั่นดอก

เพิ่นบอกว่าไม่ควรถิ่มโบมผึ่งแดดไว้โดน เพราะอาจทำให้เนื้อไม้แตกได้ง่าย ในระยะหลังๆมีการสานกระด้งด้วยตอกไม้ไผ่ นอกจากจะใช้ฝัดเศษผง เศษข้าวลีบแล้ว ยังใช้นวดข้าวเหนียวได้เหมือนโบม การยกย้ายไปที่ใดก็เบากว่าสะดวกกว่า

ย้อนรอย  โบม

ในปัจจุบันโบมยังมีใช้อยู่บางบ้านในอีสานบ้านเฮา แต่ในเมืองบ่ค่อยมีปานใด๋ หันมาใช้ถาดสังกะสี อะลูมิเนียม หรือ ถาดพลาสติก มารองนวดข้าวเหนียวแทนโบม

โบมใช้ประโยชน์ได้สารพัดประโยชน์เด้อพี่น้อง เวลาเฮากินข้าวก็คว่ำโบมลง โบมกะกลายเป็นพาข้าว ใส่ถ้วยป่นถ้วยแจ่วได้ อยากสิหาซื้อมาใช้จักอันอยู่ครับ แต่แถว ๆ ตลาดนัดสวนจตุจักรซูมื่อนี้แพงคือกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 07-07-2010 at 16:37.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ...อ้ายเอ่ย อ่านชื่อกระทู้ ผมยังนึกภาพบ่ออก อิหยังน้อ โบม...จนเข้ามาอ่านนี้ละ
    ผมนี้จังแมนบ้านนอกคัก แปลลาวเป็นลาว... ขอบคุณครับที่ได้นำมาฝาก...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    ย้อนรอย ส่ายข้าว ใส่กระโบม

ขอบคุณ อ้ายธนิต เจ้าของโบม และห้องครัวสุดหรูค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ...อ้ายพล..มีรูป..อิ้ว..บ่อ้าย...อิ้วที่เพิ่นเอาไว้อิ้วเม็ดนุ่น ออกจากเนื้อนุ่น .แมะอ้าย.....อิ้วฝ้ายก็ได้...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ยุบ้านผมกะมีคือกันครับ แบบนี้ล่ะ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เขมราฐ...บุ๋ย ๆ นางแบบประกอบกระทู้ ย้อนรอย..โบม กรี๊ด ๆ ๆ ๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    บ้านผมบ่อมีคับแบบนิ ชัยภูมิคือกันกับอ้ายพลแต่บ้านผมกินข้าวสวยคับ
    ดนๆย่าสินึ่งข้าวเหนียว ย่ากะสิส่ายเข่าเหนียวไส่กะด้งเอา ไม้ส่ายข้าวเหนียวกะแม่นไม้คัดหม้อข้าวนั่นละคับ

แต่แบบนี่ไปเห็นยุบ้านแม่น้องเดียรืยุขอนแก่น อยากถามเพิ่นคือกันละว่าเอาไว่เฮ้ดหยัง แต่ยากนำเหล้าเลยบ่อถาม เสียเวลายกแก้วนั่นน้า อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ฮ่วย..อ้ายพลนางแบบคึมะหน้าคุ้นๆแท้ แม่นเพิ่นอยู่ทางเขมราฐบ่น้อจ้า อิอิ..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    โบมอยู่เฮือนข่อยอิพ่อเลาเป็นผู้เฮ็ดตั้งแต่พ.ศ2517พุ้น...ตะข่าน้อยกะยังบ่อทันได้เกิดยุอิอิอิตอนนี่กะยังใช้โบมอันเก่ายุนั่นล่ะขนาดผู้เฮ็ดตายไปโดนละเด้นี่..กะยังดีมีโบมไว้เบิ่งต่างหน้าเพิ่น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    5555....อ้ายพลเฒ่าเติบเด้อ คนที่เกิดทันสมัย กระโบม หรือ กระเบียน ยังรุ่งเรือง อย่างน้อยๆ ต้อง 30 อัพ ครับพี่น้อง เอิ๊กๆๆ

Tags for this Thread