หัวข้อ: ขอวิธีการต่อวอลลุ่มปรับโทนพิณไฟฟ้าครับ

ศึกษาหาความรู้

ขอวิธีการต่อวอลลุ่มปรับโทนพิณไฟฟ้าครับ

คือผมกำลังหัดเล่นพิณครับแล้วก็กำลังทำพิณไฟฟ้าอยู่แต่ไม่รู้วิธีการต่อวอลลุ่มครับ ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน
    วงจรพิณไฟฟ้า ส่วนประกอบโดยทั่วๆไปเด้อครับ

1. ตัว คอนแทค (Pickup)
    2. ตัวปรับความดัง (Volume) ใช้ค่า 500K หรือ 250K ชนิด B
    3. ตัวปรับเสียง ทุ้ม-แหลม (Tone) ใช้ค่า 100K ชนิด A
    4. ตัวเก็บประจุ (Capaciter) ใช้ค่า 0.047uF แบบไมล่า
    5. แจ๊คตัวรับ (เอาไว้เสียบจากพิณนั่นน้า)
    การต่ออาจสิเข้าใจยากเด้อ
    1. ต่อสายจากคอนแทคสีดำ (สีขาวต่อลงกราวด์)ไปเข้าขาแรกของตัวปรับความดัง ซึ่งมันจะมีสามขา
    2. ต่อขากลางของตัวแจ๊ค ไปเข้าขากลางของตัวปรับความดัง ต่อขาสุดท้ายของตัวปรับความดัง ลงกราวด์
    3. ต่อตัวเก็บประจุ ระหว่างขาแรกของตัวปรับความดัง กับขากลางของตัวปรับเสียง ทุ้ม-แหลม ซึ่งมันจะมีสามขาคือกัน ต่ออีกขาลงกราวด์ อีกขาหนึ่งปล่อยถิ่มไว้ซื่อๆ
    หมายเหตุ ถ้าต่อกราวด์บ่ดีหรือบ่ครบ สิมีเสียงจี่ๆๆๆ อื่อๆๆๆ เด้อพี่น้อง
    น่าสิมีท้อนี้ละ ถ้าช่างเฮ็ดพิณมืออาชีพมาตอบกะดีเนาะ ข้อยมือสมัครเล่นเด้อ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มศรีสะเกษ
    ลองศึกษาเบิ่งตามลิงค์ ที่ให้ข้างล่างนี่เด้อครับเป็นการเดินสายของกีตาร์ ซึ่งอาจสิไกล้เคียงกันอยู่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ @@..มือพิณน้อย..@@

พบปะพูดคุย สูตรต่อสายของ มือพิณน้อย อิอิ

สูตรต่อสายของ มือพิณน้อย อิอิ