หัวข้อ: อยากจะเล่นพิณด้วยกีต้าร์โปร่ง ต้องเริ่มจากตรงไหนครับ

ศึกษาหาความรู้

เขียนไดอารี่ อยากจะเล่นพิณด้วยกีต้าร์โปร่ง ต้องเริ่มจากตรงไหนครับ

เป็นคนชอบดนตรีพื้นบ้านอีสานอยู่แล้ว กอรปกับมีกีต้าร์โปร่งตัวนึง

เห็นหลายคนใช้เล่นเป็นพิณได้ เลยอยากจะฝึกไว้

แนะนำแนวทางให้หน่อยครับ ว่าต้องไปทางไหน หรือเริ่มยังไงดี

มีวีดีโอตัวอย่างมาให้ดู ฟังแล้วม่วนแฮงครับ

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : http://www.youtube.com/watch?v=kj5h5lipOhs" target="_blank">https://www.youtube.com/watch?v=http://www.youtube.com/watch?v=kj5h5lipOhs

http://www.youtube.com/watch?v=kj5h5lipOhs
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ต้นแพร; 23-01-2011 at 23:28. เหตุผล: โพสท์ youtube ไม่ได้

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964
    25 ปีมาแล้ว ผมเหล่นอ้อมบ้านม่วนขนาด คนด่าหลายกว่าคนมัก เขาอยากไล่ ผมใช้สูตรตั้งสายใหม่ ตั้งแบบพิณครับ แต่ว่ามีมื้อหนึ่งหมอลำมาแสดงอยู่บ้าน อยากลองกีตาร์ไฟ ขอเขาโชว์ตามประสาวัยรุ่น ปรากฏว่าเขาบ่ได้ตั้งสายแบบพิณ อาศัยว่าเคยลองมาแล้วกะเลยผ่าน ขั่นบ่ตั้งสาย ไห่เหล่นอยู่คอร์ดกลางเด้อ ตรง DM นี่หล่ะ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sert1964
    25 ปีมาแล้ว ผมเหล่นอ้อมบ้านม่วนขนาด คนด่าหลายกว่าคนมัก เขาอยากไล่ ผมใช้สูตรตั้งสายใหม่ ตั้งแบบพิณครับ แต่ว่ามีมื้อหนึ่งหมอลำมาแสดงอยู่บ้าน อยากลองกีตาร์ไฟ ขอเขาโชว์ตามประสาวัยรุ่น ปรากฏว่าเขาบ่ได้ตั้งสายแบบพิณ อาศัยว่าเคยลองมาแล้วกะเลยผ่าน ขั่นบ่ตั้งสาย ไห่เหล่นอยู่คอร์ดกลางเด้อ ตรง DM นี่หล่ะ
    ขอบคุณครับ

ถ้าผมจะหัดเล่นคีย์ Em ก่อนในเริ่มแรก ซึ่งเป็นสายเปล่า

แล้วค่อยขยับไปเล่นคีย์อื่น ๆ ที่หมอลำนิยมกัน อย่างนี้คิดว่าอย่างไรครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    ขอแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ถ้าเล่น Em สายปล่อยเล่นยากกว่า และบ่ถืกหลักของการเอากีต้าร์เล่น
    ผมขอแนะนำให้เล่นคีย์ Am โดยทาบช่อง5 การทาบบ่แม่นว่า ทาบทั้ง6สายอยู่ตลอดเวลา แค่เอานิ้ชี้
    จิกที่สาย1นิ้วที่เหลือไล่ตามโน๊ตพิณเลย สำคัญต้องใช้ทุกนิ้ว นิ้วก้อยสำคัญมากต้องฝึกจนเคยชิน
    ส่วนนิ้วชี้เลื่อนขึ้นสายบนลงสายล่างตามโน๊ตเพลงแต่หลักๆนิ้วชี้จะอยู่ชอง5เป็นหลัก
    ประมาณนี้ครับผมกะอธิบายยาก การฝึกแบบนี้ที่สำคัญคือ ถ้าเป็นคีย์เดียวกะสามารถเล่นได้ทุกคีย์เพระฟอร์มนิ้วเหมือนกัน นักร้องจะร้องคีย์ได๋ผมบ่ย่าน เลื่อนขึ้นลงจัดให้ได้เบิ๊ด
    แม้แต่Em เขากะบ่เล่นสายปล่อยกัน เขาจะเล่นแบบทาบ บาร์ใน ยิ่งในยิ่งง่ายแฟตแคบ แทบจะบ่ต้องเลื่อนมือเลย ลองเบิ่งครับ เพราะผมกะหัดมาแบบนี้คือกัน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ผมก่าหัดใหม่คือกันคับ เห้ดแนวได๋ให้เก่งให้เป็น

เสียงพิณเสียงเบาๆที่เล่นตามปากคนร้อง เขาเล่นกันจั่งได๋

ไม่ได้เอาเสียงขึ้นดังเหมือนเขาเล่นแห่นะคับ เสียงจะเบาปานกลาง

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สมานชัย
    ขอแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ถ้าเล่น Em สายปล่อยเล่นยากกว่า และบ่ถืกหลักของการเอากีต้าร์เล่น
    ผมขอแนะนำให้เล่นคีย์ Am โดยทาบช่อง5 การทาบบ่แม่นว่า ทาบทั้ง6สายอยู่ตลอดเวลา แค่เอานิ้ชี้
    จิกที่สาย1นิ้วที่เหลือไล่ตามโน๊ตพิณเลย สำคัญต้องใช้ทุกนิ้ว นิ้วก้อยสำคัญมากต้องฝึกจนเคยชิน
    ส่วนนิ้วชี้เลื่อนขึ้นสายบนลงสายล่างตามโน๊ตเพลงแต่หลักๆนิ้วชี้จะอยู่ชอง5เป็นหลัก
    ประมาณนี้ครับผมกะอธิบายยาก การฝึกแบบนี้ที่สำคัญคือ ถ้าเป็นคีย์เดียวกะสามารถเล่นได้ทุกคีย์เพระฟอร์มนิ้วเหมือนกัน นักร้องจะร้องคีย์ได๋ผมบ่ย่าน เลื่อนขึ้นลงจัดให้ได้เบิ๊ด
    แม้แต่Em เขากะบ่เล่นสายปล่อยกัน เขาจะเล่นแบบทาบ บาร์ใน ยิ่งในยิ่งง่ายแฟตแคบ แทบจะบ่ต้องเลื่อนมือเลย ลองเบิ่งครับ เพราะผมกะหัดมาแบบนี้คือกัน
    อ๋อ..เข้าใจกระจ่างครับ เพราะเริ่มแรกผมก็เล่น Am

ขอบคุณครับ

Bump:
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวนาตาลเขย่าโลก
    ผมก่าหัดใหม่คือกันคับ เห้ดแนวได๋ให้เก่งให้เป็น

เสียงพิณเสียงเบาๆที่เล่นตามปากคนร้อง เขาเล่นกันจั่งได๋

ไม่ได้เอาเสียงขึ้นดังเหมือนเขาเล่นแห่นะคับ เสียงจะเบาปานกลาง
    แบบที่คลอ ๆ ไปกับนักร้องใช่มั้ยครับ

ผมคิดว่าก็คงไม่ต่างกันกับแบบเล่นในงานแห่

ถ้าคนเล่นได้ระดับนึงแล้ว จะเล่นอย่างที่บ่าวนาตาลเขย่าโลกว่ามาก็คงไม่ยากครับ

ตอนนี้ผมก็ฝึกไล่โน้ตคีย์ Am จนครบทั้งคอให้คล่องก่อน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต้นแพร
    อ๋อ..เข้าใจกระจ่างครับ เพราะเริ่มแรกผมก็เล่น Am

ขอบคุณครับ

Bump:

แบบที่คลอ ๆ ไปกับนักร้องใช่มั้ยครับ

ผมคิดว่าก็คงไม่ต่างกันกับแบบเล่นในงานแห่

ถ้าคนเล่นได้ระดับนึงแล้ว จะเล่นอย่างที่บ่าวนาตาลเขย่าโลกว่ามาก็คงไม่ยากครับ

ตอนนี้ผมก็ฝึกไล่โน้ตคีย์ Am จนครบทั้งคอให้คล่องก่อน

ผมยังเล่นไม่ได้ระดับ1คับ ผมเล่นยังระดับ0อยู่ ผมหัดไล่สเกล อย่างเดียว หมอลำผมยังไม่เริ่มหัดเลย

ผมจะซื้อกีตาร์คลาสสิกแบบสายเอ็น จับยากๆไม่สบายมือมาอยู่คับเพราะไม่มีเงินพอที่จะซื้อกีตาร์ไฟ เฮือนยากจนคับผม แต่นาหลายไฮ

Tags for this Thread