เสียงอีสานนำทีมด้วยเเม่นกน้อย อุไรพรครับผม

สิมีผูได๋คิดบ่ครับว่าตอนนี่วงเสียงอีสานฮอดขาลงเเล้ว ถึงแม้ว่าจะมีความอลังการของเวที หรือแม้กระทั่ง ดาราต่างๆที่อยู่ในวงมากก็ตามแต่ด้วยปัจจัยหลายอย่าง ทำให้วงนี้ถึงคราวแล้วที่ต้องเรียกว่าขาลง (เหมือนดังเมื่อครั้งมีวงเพชรพิณทอง ที่เป็นอดีตและตำนานเเห่งสุดยอดวงหมอลำและตลกชื่อดัง)ดูจากงานของเสียงอีสานถ้าไม่มีคอนเสิร์ตเอ็ม150 สนับสนุนงานจะถือว่าน้อยมาก จากคำบอกเล่าของคนในวงเสียงอีสานบอกว่า ปีนี้งานน้อยกว่าทุกปี ที่บอกว่าน้อยคือเขารับงานกัน1เดือนมีว่างกันประมาณ1อาทิตย์ซึ่งปีก่อนๆมาไม่เคยเป็นเลย สังเกตุไหมว่าปีนี้เสียงอีสานปิดวงเร็วกว่ากำหนดหนึ่งเดือน
ในส่วนของตลกเสียงอีสานนั้นต้องเรียกว่าเก่งมากครับ แต่ว่ามุขจะเป็นแนวเดิมๆที่มีอยู่ในวงทั่วๆไปของวงหมอลำ (ไม่ใช่ไรหรอกครับผมผมเป็นคนชอบดูหมอลำฉะนั้นใครเล่นมุขไรมักจะรู้ทันบ้างและเสมอ) อีกอย่างตลกคนหนึ่งก็หายหน้าไปแล้วครับ ไม่รู้เพราะว่าอะไร แต่ที่แน่ทำให้ขาดสีสันไปบ้าง
เสียงอีสานเป็นวงใหญ่เวลาจะจ้างต้องพกตังไว้มากๆครับถึงจะได้ดู ไม่งั้นอดครับ วงปกติแสนกว่าบาทก็ดูได้แล้ว แต่นี่ ปาไปเกือ1 2 และ 3 แสน โอไม่รู้ว่าเพราะอะไร แต่ที่แน่ๆคือวงเขาใหญ่ ชุดสวย น้กร้องเยอะ ตอนหมอลำเต้ยนั้นดีครับมีแต่เพลงช้าเป็นส่วนใหญ่จากที่ดูหน้าเวทีนะครับ ไม่ใช่ซีดี จะเป็นเพลงในค่ายและในวงตัวเองเท่านั้น อันนี้คอนเฟิร์ม
ค่าตัวของนักร้อง นักเเสดง หรือแม้กระทั่งตลกเค้าจ่ายกันเป็นรายปี จะมีเบิกล่วงหน้าบ้าง ทิปจะเป็นทิปหน้าเวทีของใครของมัน นักร้องดังๆอ่ยางปอยฝ้ายอย่างมากสุดก็ หนึ่งแสนบาทต่อปีครับ ส่วนนักเต้น ไม่ต้องพูดถึงประมาณไม่กี่หมื่นบาทครับ แต่ต้องยอมรับกันจริงๆว่าทำด้วยใน
เพื่อนผมเป็นดีเจ ค่อนข้างสนิทกับแม่นกน้อยบอกว่าแม่นกน้อยหัวครีเอทมากครับ ลงทุนตัดชุดใส่กัน จ้างช่างมาตัดกันเลยชุดละหลายหมื่นบาท อย่างว่าละครับ การค้าการลงทุนก็ต้องหวังผลกำไรบ้าเป็นธรรมดา แต่ชุดสวยๆของแม่นกน้อย หากดูดีๆจะมีฝนบ้าง มีบุญตาบ้างมีโอกาศได้ใส่ถ่ายมิวสิค หรือแม้กระทั่งออกงานของเอ็ม100 แต่ก็สวยดีนะเห็นฝนใส่ อันนี้ยืนยันจากเพื่อนที่เป็นดีเจอีกที
เชื่อไหมครับว่าแต่ละเรื่องที่นำรำเรื่องกันนั้นเป็นผลงานการประพันธ์ของ ตลกคนหนึ่งในเสียงอีสานครับ เก่งมากอันนี้ขอปิดชื่อนะครับ ไม่บอกว่าคนไหนปล่อยให้งง ไม่ว่าจะเป็นบทร้องบทรำ เขียนเองหมด ฮอยปานดำก็เขียนเอง อือ อันนี้ลองทายเล่นๆดู
วงใหญ่ขนาดนี้ย่อมมีเป็นธรรมดาของคนหมู่มากที่มีการขัดแย้งกันบ้าง ทะเลาะกันบ้าง แต่เอ มีใครอยากรู้บ้างครับว่าทำไม นิกรน้อยเสียงสวรรค์ไม่อยู่วงนี้ละ อีกทั้งทำไมไหมไทย ออกจากวงนี้ทั้งๆที่เหลือสัญญากับบริษัทอีกหนึ่งปี น่าคิดไหมครับ

อย่างว่าหละคนในอยากออกคนนอกอยากเข้าเฮ้อ

ใดๆในโลกนี้ไม่มีอะไรที่จีรังยั่งยืน

--สิบล้อน้อย--
ด้วยความเคารพ
กระทู้นี้ไม่ได้สร้างความแตกแยกนะครับ
แต่เป็นความคิดส่วนตัวผมเท่านั้น