หัวข้อ: กิิ้งก่า ออสเตรเลีย

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63

กิิ้งก่า ออสเตรเลีย

Moloch horridus เป็นกิ้งก่าออสเตรเลีย

กิิ้งก่า ออสเตรเลีย

Moloch horridus เป็นกิ้งก่าออสเตรเลีย มีความยาว 20 ซม. สามารถปรับเปลี่ยนสีได้ตามสภาพแวดล้อมในทะเลทราย ตามตัวของมันเต็มไปด้วยหนาม เพื่อสำหรับกักเก็บน้ำ และป้องกันตัว มีอายุถึง 20 ปี

จากการที่ได้ศึกษามาแล้วนะครับเหอๆๆจามาเล่าให้ฟังกันครับ
    Thorny Devil หรือชื่อวิทยาศาสตร์ Moloch horridus เป็นกิ้งก่าสายพันธุ์ ออสเตรเลียนั่นเอง มันเจริญเติบโตได้ถึง 20 เซนติเมตร หรือ 8นิ้ว สีที่มันใช้พลางตัวในทะเลทรายมีสีน้ำตาลและสีแทน เจ้าทอร์นนี่ เดวิล นั้นจะมีหนามเป็นรูปกรวยครับ และตัวเมียก็จะใหญ่กว่าตัวผู้ครับ เจ้าทอร์นนี่ เดวิล มีโครงสร้างแบบมีหนามทั้งตัวช่วยให้มันเก็บสะสมน้ำซึ่งจะเป็นช่องนำไปสู่ปากของมันนั่นเองครับที่มันได้ขึ้นชื่อว่ามังกรแห่งทะเลทรายนั้นก็เป็นเพราะมันมีท่าทางเหมือนมังกรมากครับและมีเขาใหญ่ 2 เขาอยู่ที่หัวของมันครับเหมือนกับพวกปีศาจนั่นเองครับ

แหล่งที่อยู่อาศัยของทอร์นเดวิล
    พวกมันอาศัยอยู่ในที่แห้งมากๆเลยครับและพบเจอบ่อยๆในทะเลทรายของออสเตรเลียครับ
    อาหารและการเก็บรักษาน้ำ
    อาหารที่เจ้าเดวิลนี่โปรดปรานมากที่สุดก็คือพวกมดครับ พวกมันสามารถกินมดมากถึง 1000ตัวใน1วันเลยทีเดียว พวกมันจะเก็บความชื้นไว้อยู่ในทะเลทรายที่แห้งแล้งโดยในเวลากลางคืนมันจะรวบรวมน้ำค้างไว้ที่ผิวหนังและช่องทางที่จะไปสู่ปากของพวกมันครับ เรียกว่า hygroscopic grooves เป็นช่องซึ่งอยู่ระหว่างหนามของมันครับผม และระหว่างที่มีฝนตกลงมาโดยเส้นเลือดจะทำงานและยอมให้มันดูดน้ำจากท้องของมันไปทั่วร่างกายของมันโดยเข้าไปอยู่ในช่องเก็บน้ำใกล้ๆปากของมัน
    นิเวศวิทยาของเจ้าปีศาจแห่งท้องทะเลทราย
    มันจะวางไข่ครั้งละ 3-10 ฟอง ในเดือนพฤศจิกายน-ธันวาคม พวกมันจะวางไข่ไว้ใต้พื้นพิภพลึกจากพื้นดินประมาณ 30 เซนติเมตร มันจะทำการกกไข่หลังจากที่วางไข่ได้ประมาณ 3-4เดือนแล้ว นักล่าที่จะมาทำอันตรายไข่ของเจ้าเดวิลก็มีพวก สัตว์เลื้อยคลานชนิดอื่นครับ ซึ่งมันจะมากินไข่ของเจ้าเดวิลครับ

ที่มา : สำรวจโลกประเทศไทย/เฟสบุ๊ค/บ้านมหา.คอม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lungyai1123; 29-08-2012 at 10:43.

Tags for this Thread