หัวข้อ: Photoshop (Basic) - การทำรูปสองรุปให้กลืนเข้าหากันแบบเนียนๆ...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City

Photoshop (Basic) - การทำรูปสองรุปให้กลืนเข้าหากันแบบเนียนๆ...

ห่างหายจากกระทู้นี้ไปนาน เนาะจ้าวันนี้จะพาหาแนวสร้างสรรค์เอาไว้ตกแต่งรูปที่เราชอบ ทำแล้วเพลินดีครับ เริ่มกันเลย,,,
    ปล. ต้องติดตั้งโปรแกรม Photoshop ในเครื่องเรานะครับ version ได๋กะได้ครับ
    อันนี้ภาพตัวอย่างพื้นฐานนะครับสองภาพเลยครับ
    Photoshop (Basic) - การทำรูปสองรุปให้กลืนเข้าหากันแบบเนียนๆ...

ขั้นตอนที่ 1 นำรูปทั้งสองรูปเข้าสู่พื้นที่ทำงานเดียวกัน วิธีทำก็ไม่ยาก ก่อนอื่น นำรูปเข้าโปรแกม photoshop ทั้งสองรูปก่อน มันจะคนละพื้นที่ทำงานกัน ให้ทำการ Copy มาไว้ในพื้นที่ทำงานไดทำงานหนึ่ง (เฮ็ดได้บ่นอจ้าขั้นตอนนี้)
    เอาให้มันได้ตามรูปข้างล่างเด้อจ้า

โดยปกติการทำงานของ Photoshop จะทำงานเกี่ยวกับ Layer นะครับ Layer ก็
    เหมือนกับแผ่นใสเวลาพรีเซนต์งาน อันไหนอยู่บนสุดก็จะทับแผ่นที่อยู่ล่างลงมาครับ ให้
    เราเลือก เลเยอร์การทำงาน รูปไหนก็ได้นะครับ จากนั้นข้างล่างให้กดที่ ไอค่อน Add
    layer mask นะครับ จะได้ดังรูปครับ (มีกระดาษขาวๆ โผล่ด้านข้างของ layer ที่เลือก
    ครับ)

เมื่อเรากดตรงนี้สังเกตุทางด้านซ้ายมือตรง Tool นะครับ สีจะเปลี่ยนเป็นสีดำ/ขาให้
    อัตโนมัติครับ จากนั้นให้เราเลือกเครื่องมือ Gradiant Tool นะครับ เพื่อระบายสี และ
    เลือกออฟชั่นของ Gradiant เป็นแบบ Linear ครับ ตามรูปเลย

เมื่อเลือกตามรูปแล้วกลับมายังพื้นที่ทำงานของเราครับ ทำการลากเส้นที่รูป ลากไปทาง
    ไหนก็ได้ สั้นยาว ลองทดสอบดูนะครับ ลากซ้ำไปซ้ำมาได้ครับ ไม่ผิด จนกว่าจะพอใจ

จากนั้นจะได้ตามรูปครับ
    อันนี้ลากตามตัวอย่างครับ

อันนี้ลากแนวตั้ง

เป็นไงบ้างครับพอทำได้อยู่นะครับ อันไหน ขั้นตอนไหนทำไม่ได้โพสไว้นะครับ ผมเข้ามา
    ตอบเรือ่ยๆ ครับ ส่วนอันล่างเป็นการประยุกต์ใช้งานครับ เทคนิคไม่มาก เอารูปหลายๆ รูป
    มาซ้อนกัน แล้วก็ลบนั่นหน่อย นี่หน่อย ฝีมืออาจไม่มืออาชีพนะครับ ไว้เจอกันใหม่กระทู้หน้าครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านจ้า...
    :*-:*-:*-:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ที่มาที่ไปก้ชัดเจนดีครับขอบคุณพ่อบักเบนซ์หลายๆเด้อ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เป็นตาเฮ็ดง่ายอยู่เนาะ ภาพสุดท้าย มักๆๆๆ ..ขอบคุณพ่อบักเบนซ์เด้อ..

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อ่านจักเทือกะบ่เข้าใจครับ สำหรับโปรแกรมนี้ ว่าง ๆ สิมาเรียนอยู่ห้องยามกังเว็นดอกเด้อ

มีหยังกะแบ่งปันกันเนาะน้อง เฮาพี่น้องกัน....555555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=NZkB2D-64_g

ใน Youtube มีคลิปให้โหลดมาศึกษาเพียบเลยครับ..ค่อยๆเรียนไปวันล่ะเล็กวันล่ะน้อย แบบหยอดกระปุกออมสิน แล้วจะได้มากขึ้นเมื่อเวลาผ่านไปครับ แล้วก็จะเก่งและหาเงินพิเศษจากการใช้โปรแกรมPhotoshopอีกทางนึงครับ แต่งเสร็จก็ไปหาซื้อกระดาษโฟโต้ที่เซียร์รังสิตมาปรินท์รูปไว้เป็นทีระลึก หรือทำนามบัตรไว้แจกนักร้องก็ได้ครับ...ฮิฮิฮิ...ดูและศึกษาได้ฟรีๆที่ลิงค์นี้ก็ได้ครับ.........http://www.youtube.com/results?searc...ac.hwZgujhplD8...แต่ถ้ามีเวลาพอก็ไปเรียนการเขียนเวปไซต์จนคล่องแล้วค่อยขยับขึ้นไปเรียนเขียนโปรแกรมต่อ ก็จะทำเงินให้รวยไวขึ้นครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City
    5555555555555

อ้ายพล บางเรื่องเนาะครับ จ่งไว้จักเรื่องแนะดอก

@cute ตอนนี้ก็ทำงานเกี่ยวกับเขียนเว็บจ้า รูปไม่ค่อยได้ทำเขียนเว็บโปรแกรมมิ่งเป็นหลักจ้า ภาพเอาไว้ทำเล่นๆ เวลาคิดสนุกครับ

ขอบคุณคำแนะนำจ้า

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    สุดยอดน้องกระทู้คุณภาพ หลังจากห่างหายไป มัวแต่เล่นเฟส
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

:l-:l-

อ่อยๆ อ้ายต่วงอย่าเอาความจริงมาพูดแบบนี้จ้า อิอิ...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    ชอบเอาเรื่องจริงมาล้อเล่นบ่อยเลย...555 555 555

:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=fbP8zgEjCR4

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=ueM2OEkW078

Tags for this Thread