หัวข้อ: เมื่อผมลืมลงจากรถทัวร์

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เมื่อผมลืมลงจากรถทัวร์

เมื่อประมาณปี 34 ช่วงนั้นหากผมไม่ติดเข้าเวร ผมจะเดินทางเข้า กทม.ทุกวันศุกร์ เพื่อเดินทางมาหาภรรยาของผมที่บ้านเช่าแถว ๆ ซอยจรัลสนิทวงศ์ 28 (วัดดงมูลเหล็ก) แถว ๆ สามแยกไฟฉาย หรือสถานีขนส่งสายใต้เดิม

ก่อนหน้านั้น ปี 33 ผมต้องเดินทาง กาญจนบุรี - ชัยภูมิ ทุกวันศุกร์ เพราะช่วงนั้นเป็นช่วงแต่งงานใหม่ คงไม่ต้องบอกว่าความรู้สึกของคนแต่งงานใหม่นะครับ :l-

เมื่อเธอได้เข้าทำงานที่กรุงเทพฯ ด้วยสาเหตุที่ว่าอยากให้มาอยู่ใกล้กัน แต่เปล่าเลย ยิ่งอยู่ใกล้ก็ยิ่งห่างไกล เพราะผมจะต้องเดินทาง กาญจนบุรี - กรุงเทพฯ ทุกวันศุกร์อยู่ดี ตอนเย็นวันอาทิตย์จะต้องเดินทางกลับ เพราะการกลับในเช้าวันจันทร์จะต้องตื่นตั้งแต่ตี 3
    รู้สึกทรมาน อีกอย่างเธอก็เป็นห่วงว่า กลัวจิ๊กโก๋ในซอยจะแทงผม แต่บางครั้งอยากอยู่กับเธอนาน ๆ จนถึงนาทีสุดท้าย ก็มีบ่อยที่กลับวันจันทร์ แต่ทุลักทุเลเหลือเกิน

ในตอนเย็นวันอาทิตย์วันหนึ่ง ผมจำเป็นต้องเดินทางกลับ เพราะผมจะต้องเข้าเวรกองรักษาการณ์กองพลในเช้าวันจันทร์ ผมเดินทางจากกรุงเทพฯ ด้วยรถทัวร์เที่ยวสุดท้าย ไปถึงกาญจนบุรี ประมาณเกือบจะ 3 ทุ่ม ผมนั่งอยู่เบาะหลังสุด

พอขึ้นรถทัวร์ได้สักพัก ผมเผลอหลับไปเมื่อใดมิทราบ มารู้สึกตัวอีกทีเมื่อเด็กรถมาเก็บกวาดขยะทำความสะอาดรถ

"อ้าว...พี่ ๆ ๆ พี่ยังไม่ลงจากรถหรือนี่ ตายแล้ว" ผมลืมตาขึ้นมา "ถึงแล้วหรือครับ" ผมถาม

"ถึงตั้งนานแล้ว จนรถกลับมาเข้าอู่แล้ว พี่ทำอะไรอยู่ ทำไมไม่ลง" ...."ถ้าตรูไม่หลับตรูก็คงจะลงแน่นอน"....ผมคิดในใจ

"ทางไปค่ายไปทางไหนครับ ผมจะต้องเดินทางไปทางไหน ผมงง" ผมมืดแปดด้าน หลงทิศหลงทางไปหมด เดินจากอู่รถออกมาถนนใหญ่เกือบ 2 กิโลเมตร มืดก็มืด รถก็ไม่มีซักคัน "นี่มันอู่รถหรือป่าช้าวะเนี่ย" ผมเดินไปบ่นไป

ถึงถนนใหญ่ ยืนรอสักพักรถเมล์สองแถวก็ผ่านมาพอดี กระเป๋ารถร้องตะโกน "บขส.ครับ บขส." ถ้าเป็นกรุงเทพฯ "ควายลีไหมพี่ ควายลี" ซึ่งหมายถึงสะพานควาย, อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ นั่นเอง

ไปถึงบ้านพักด้วยความทุลักทุเล เกือบ 4 ทุ่ม นี่ดีนะที่เขาไม่ล็อกประตูรถทัวร์ ให้ผมนอนหลับตายในรถทัวร์ ....แหม...ก็คนเพิ่งแต่งงานใหม่ ข้าวใหม่ปลามัน จะไม่ให้เพลียได้ยังไงล่ะท่าน เมื่อผมลืมลงจากรถทัวร์

เมื่อผมลืมลงจากรถทัวร์

สถานีขนส่งสายใต้เก่า (สามแยกไฟฉาย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 22-09-2012 at 09:59.

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ข้าวไหม่ปลามัน ลืมวันลืมเวลา บ่มีเวลาหิว บ่มีเวลาเมื่อย คะเจ้าว่า แม่นบ่ค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    กำลังม่วนพอดีจบจ้อยคือฟ้าวจบเร็วเน๊าะกำลังสิเข้าไคล์อยู่
    ฟ้าวเดินกลับโพดน่าสิมีการต่อสู้กับนักเลงคุมสถานีก่อนกะบ่ได้

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ teerapat
    เรื่องราวกำลัง เข้าขั้น อ้ายพล มาคือจบไวแท้ มาต่อภาค 2 แน่เด้อครับ...

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    เอิ้กๆ สนับสนุนข้อเท็จจริง อ้ายพล แต่งงานใหม่ ข้าวใหม่ปลามัน เรื่องจริง ครับ

จากข้อมูลอาชญกรรม คดี ขมขื่น โทรมหญิง ผุต้องหา ถึดจับ ย้อน นอนหลับ เบิดแฮงหลังโทรมหญิงสาว "จับโดยละม่อม"

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    ซูมื้อ...ยังเพลียอยู่บ่อ้ายย..555

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    บ่แหม่นเคยหย่างชนกันอยู่ติหมอ..
    แถวซอยมารดาฯศูนย์การค้านครหลวงเลยวัดดงมูลเหล็กไปบ่กี่ซอย..ช่วงปี33-34
    เฮาไปหย่างเหล่นทุกข์เสาร์อาทิตย์

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    เสาร์- อาทิตย์แต่ก่อนกะเคยมีเวลาเป็นของเจ้าของได้มาย่างเล่นเนาะค่ะ
    แต่สุมื้อนี้เสาร์- อาทิตย์ต้องเป็นพ่อบ้านที่ดีตามหน้าที่ แม่นบ่ค่ะผู้ลังคน:l-

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    ผมกะเคยเลยคือกันครับอ้ายพล นั่งจากหมอชิต2 กะว่าไปฮอดแก้งคร้อบ่เกินตี5
    ตื่นขึ้นมาฟ้าแจ้งจ่างป่าง ปรากฎว่าเลยไปฮอดชุมแพพุ้นหละ นั่งรถกลับมาแก้งคร้ออีก
    ฮอดแก้งคร้อเกือบเก้าโมงกะยังว่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    แต่ก่อนแถวศูนย์การค้านครหลวงคึกคักขนาด ต่อมาการจราจรติดขัดกะเลยย้ายมาอยู่ตลิ่งชัน ต่อมาเพิ่นเห็นว่าการกลับรถแยก 35 โบว์ ของรถที่มาจากต่างจังหวัด เฮ็ดให้รถติดอย่างหนัก กะเลยย้ายต่อไปอีกสงสัยต่อไป สถานีขนส่งสายใต้ สิไปอยู่นครชัยศรี หรือนครปฐมแน่ ๆ ....555