หัวข้อ: ส้มกุ้ง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    บ่แมนองุ่นป่าขี้นกบ่ครับ....บ่ฮู้คือกันครับ เพราะแต่ละพื้นที่กะเอิ้นบ่คือกัน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา

หมากไม้ป่ากะเคยกินหลายอย่างยุค่ะ แต่หน่วยแบบหนิบ่เคยกินค่ะ คือสิแซบเนาะค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    ผมลองหาชื่อส้มกุ้งดู มีชื่อที่เหมือนกันเยอะ แต่ก็ยังไม่ใช่หมากนี้ เช่น

ส้มกุ้ง ส้มกุ้งขาว ส้มกุ้งน้อย Embelia ribes Burm.f.Begonia Inflata, C.B.clarke
    ส้มกุ้ง ดอกส้มกุ้ง Begonia palmata D. Don ใบแฉกเหมือนใบฝ้าย
    ส้มกุ้ง Begonia inflata Clarke เป็นไม้เถาเรื้อย
    ส้มกุ้งใบเฟิร์น (ม.อุบล)
    ส้มกุ้ง องุ่นป่า หรือ กิโก่ย Ampelocissus martinii Planch

ผมเคยอ่านหนังสือเล่มเล็ก เกี่ยวกับพยานาคและคนบังบด มีตอนหนึ่งพูดถึงลุงคนโคราชคนหนึ่ง ลุงจะไปพบคนบังบดตามคำเชิญ ลุงบอกว่าเตรียมเอาน้ำใส่บั้งทิง
    พริกเกลือเล็กน้อย และใบส้มกุ้ง ลุงบอกว่าใบส้มกุ้งกินแล้วอิ่มแทนข้าวได้ ผมก็รอคำตอบมาตลอดว่า "ส้มกุ้ง" ที่ว่านั้นคืออะไร

พอมาเจอส้มกุ้งของบางที่ มันก็คือ บักกี่โก่ยของลาวอีสานบ้านผมและบ้านพี่น้องหลายๆ คนนั่นเอง
    และที่อ้ายเซียงสีพูดถึง ยอดรสชาดส่มๆ ฟันธงว่าส้มกุ้งของลุงโคราชคนนั้นก็คือ บักกี่โก่ย ซึ่งก็ยังไม่ใช่หมากอันนี้

แล้ว "ส้มกุ้ง" ของพ่อใหญ่ฮะวัดป่าคืออะไร ต้องรอต่อไป

ขอบคุณทุกท่านสำหรับแรงเชียร์ครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวตูบตอง
    ส้มขี้มด เคยกินอยูแต่เป็นเด็กน้อยหวานอมเปรี้ยว ออกเป็นพวงๆจังซีละต้นมันสิเป็นไม้เลื่ยอะ มักหลายยามไปโคกไปป่ากับอีพ่อ.....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    "และที่อ้ายเซียงสีพูดถึง ยอดรสชาดส่มๆ ฟันธงว่าส้มกุ้งของลุงโคราชคนนั้นก็คือ บักกี่โก่ย ซึ่งก็ยังไม่ใช่หมากอันนี้"

บ่แม่นครับ ที่ผมพูดถึง บ่แม่นหมากกี่โก่ย

หมากกี่โก่ยกะเอิ้นหมากกี่โก่ยครับ เก็บยอดมากินส่ม เอามาดอง แต่หมากกี่โก่ยเป็นไม้เถาว์เลื้อย เป็นพืชล้มลุก มีหัวใต้ดิน แตกยอดมีดอกมีหน่วยตอนหน้าฝน ยามแล้งกะตายเบิ้ด

แต่ที่ผมพูดถึง บักส่มกุ้งบ้านผม เป็นไม้ยืนต้น ขนาดกลางประมาณเดียวกันกับในรูปนั่นล่ะครับ หน่วยสุกกะคือกัน แต่ว่าใบบ่คือครับ และกะสามารถเด็ดยอดมากินส่มได้ ส่มๆฝาดปนกันครับ

เมียบ้านสิถ่ายรูปมาให่เบิ่งครับ

ศึกษาหาความรู้
    ทางบ้านเอิ้นหมากขี้มอดครับ