หัวข้อ: ผมว่าภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่จำเป็น

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    Speak English Snake Snake Fish Fish
    Yes,No,ok
    ไปหาเมียฝรั่งกับเฮียนภาษาฝรั่งอันได๋มันสิยากกว่ากันหละฮึ
    จั่งได๋กะขอบคุณสำหรับลิงค์

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    คำสั้น ๆ กูเกิ้ล พอได้ครับ ถ้าประโยค เข้าป่าเข้าพงดังว่า

เคยแปลไปพูดหน้าชั้น อาจารย์หัวเราะ และทำหน้างง ๆ

ตอนนี้นอกจากอังกฤษ คงจะเป็นจีน สเปน เนาะค่ะ
    ทางอเมริกานี่ภาษาสเปนถือเป็นภาษาที่สองของที่นี่เลยค่ะ
    LET IT BE...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ภาษาเป็นทางการของสหประชาชาติมี 6 ภาษา คือ Arabic, Chinese, English, French, Russian, Spanish

ภาษาที่คนใช้มากที่สุดคือภาษาจีน
    ภาษาที่คนเรียนมากที่สุดเป็นภาษาที่สองคือภาษาอังกฤษ
    จีนมีคนที่เรียนภาษาอังกฤษมากที่สุดในโลก
    อินเดียเป็นประเทศที่มีคนพูดภาษาอังกฤษมากที่สุดในโลก

ภาษาสเปนเป็นภาษาดั้งเดิมที่หลาย ๆ ประเทศใช้กัน แต่ก่อนแถวบ้านเราฟิลิปปินส์ก็เคยใช้อยู่ช่วงหนึ่ง

สังเกตว่าสินค้าของจีนกำลังตีตลาดโลก ภายในไม่ช้า ภาษาจีนอาจจะเป็นภาษาที่คนเรียนเป็นภาษาที่สองมากกว่าภาษาอังกฤษ และสเปน ได้ยินข่าวว่าในสหรัฐมีโรงเรียนหลายแห่งสอนภาษาจีนหลายแห่ง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    ทุกมื้อนี้ภาษาอังกฤษถือวาสำคัญมากทีเดียวสำหรับคนที่จะเป็นผู้บริหารในอนาคตครับ ยกตัวอย่างที่บริษัทของผม เริ่มตั้งแต่ยางเข้าไปบริษัท เอกสารเกือบทุกอย่างบ่มีภาษาไทยเลยเพราะวามีชาวต่างชาติ(สาขาต่างประเทศ) มาทำงาน เรียนงานยู่นำหลายประเทศคักมีตั้งแต่ ญี่ปุ่น ไต้หวัน มาเลเซีย ฟิลิปินส์ เวียตนาม อินเดีย ปากีสถาน ออสเตรเลีย และอินโดนีเซีย ดังนั้นภาษากลางที่ใซ้กะต้องเป็นภาษาอังกฤษครับ จากประสบการณ์ผมนะครับ ผมวาประเทศที่เว้าภาษาอังกฤษที่ฟังยากที่สุดน่าสิเป็นญี่ปุ่นกับพวกไต้หวันนี่ละครับ มันมีเออๆ อา อะโน หลายโพดผสมกันไปเบิด โดยเฉพาะคน สว. ครับ ส่วนประเทศในเอเชียที่เว้าภาษาอังกฤษดีและฟังง่ายที่สุดผมยกให้ฟิลิปินส์เลยครับ....

และโดยส่วนตัวของผม ก่อนที่เฮาจะสามารถฟัง พูด อ่าน เขียน ภาษาอังกฤษได้ดีนั้น จะต้องฮู้คำศัพท์ให้ได้(หลายที่สุดก่อน)ครับ เพราะวาเวลาที่เฮาฟังคนต่างชาติเว้า บางครั้งเฮาอาจจะบ่ฮู้ทั้งประโยคแต่ถ้าเฮาสามารถจับใจความหรือบางคำได้ เฮากะสิสามารถเข้าใจทั้งประโยคได้ครับ หลังจากนั้นความกล้าและการใซ้ที่สมํ่าเสมอกะถือวาสำคัญคือกันครับ

ตอนนี้ผมกะกำลังอ่านหนังสือสิไปสอบ TOEIC ยู่ครับเพราะที่ทำงานกำหนดวาสิสามารถ up ตำแหน่งที่สูงขึ้นได้ จะต้องผ่านอย่างน้อย 6xx up (ฟัง พูด อ่าน เขียน บ่พอแล้วมันต้องมีใบประกาศมาการันตีนำว่าซ่าน) แล้วทุกมื้อนี้ redesign toeic กะยากกว่าเก่าหลาย จั่งได๋มันกะบ่เกินความสามารถเฮาดอกเนาะผมวา พยายามเข้าเด้อ:l-:l-ครับ
    ส่วน google แปลภาษานั้น ผมวามันสามารถใซ้ได้แต่ประโยคที่สั้นๆท้อนั้นล่ะครับ ถ้าบ่จำเป็นกะฝึกคิดเอาเองดีกว่า เดี๋ยวมันสิติดนิสัยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขย ตระการ; 07-10-2012 at 09:28.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    แม่นอยู่ดอกค่ะ คนเอเชียที่เว่าภาษาอังกฤษฟังยากนิแม่นคนญป.อิหลี
    แต่ถ้าเป็นคนที่เขาเว่าได้อิหลีนิกะเก่งปร๋อเลยเด้อค่ะ
    ส่วนมากเพิ่นสิถนัดทางทักษะการเขียนมากกว่าการออกเสียงค่ะ

ส่วนขะน้อยกะมักเรียนสายทางภาษามาแต่น้อยๆค่ะ (มักคักภาษาอังกฤษ
    เลือกเรียนทางภาษามาแต่ม.๑เลย) แต่ความบ่ค่อยใส่ใจเรียนปานได๋
    ประกอบกับเปลี่ยนมาเรียนด้านศิลป์ตอนช่วงม.ปลายอีกค่ะ
    แล้วกะเก่งทางด้านครูพักลักจำมากกว่า ตอนนี้กะพอถามกินข้าวได้ท่อนั่น
    พอแต่บ่ให้จะของอดตายเนาะ.. ฮ่าๆๆ
    มองต่าง..อย่างปลง

จะบอกว่าเคยเกลียดภาษาอังกฤษที่สุด ฮ่าๆๆ แต่ก็ยิ่งต้องมาเจอเนาะค่ะ
    พอดีพี่ชายเก่งอังกฤษ ครูก็จะคิดว่าเราเก่งตาม ฮ่าๆๆ ก็จะเจอคำถามบ่อยๆก็ยิ่งเกลียดดดด
    เลยจะบอกแค่ทักษะการเว้าเด้อค่ะ เพราะตัวเองใช้มาและได้ผล
    คือต้องฝึกคิดเป็นภาษาอังกฤษก่อน แล้วถึงสิพูดได้ค่ะ
    อย่าคิดเป็นภาษาไทย ทำบ่อยๆแล้วจะชิน เวลาที่จะพูดก็จะไม่เขิล
    และจะพูดได้เองโดยอัตโนมัติค่ะ
    LET IT BE...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula

พบปะพูดคุย

อยู่มาจะ 8 ปี แล้วคือเก่า อยู่บ้านเว้า 3 คำ
    อยู่ที่ทำงานอ่านอย่างเดียว อ่านลายมือดอกเตอร์ก็เดาเอา คิดเอง สรุปเอง
    บ่เว้า บ่จา สุดท้ายปึกคือเก่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    คำว่า " งึด " ภาษา อังกิด เขา เว่าว่าจั่งได๋ ครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    คั่นบ่ "วันเดอฟูล" กะ "อแมซิ่ง" ล่ะ เอื้อยว่า ฮ่าๆๆๆ
    ปล. เดาเด้อ อาจใกล้เคียง แต่คงสิบ่แม่นดอก..ถ่าให้ผุรู้เพิ่นมาตอบให้เนาะน้อง
    คำแปลตรงๆเลยอาจสิมีอยู่ ..มันออกแนวคล้ายคำอุทานกึ่งสบถเนาะ.."งึด"..วะนิแม่ะ
    มองต่าง..อย่างปลง

Tags for this Thread