...........ม่านพลาสติกห้องน้ำลายกิ๊บเก๋ของคุณมีคราบดำๆ เกราตามขอบหรือยัง? ถ้ามีขอแนะนำว่า อย่ามัวแต่ขี้เหนียวอยู่เลย ให้เปลี่ยน หรือนำไปซักให้สะอาดกีกว่า และต้องทำอย่างเร่งด่วน !!!! เพราะคราบดำๆ ที่เห็นนั้นไม่ใช่เพราะเป็นม่านเก่านะจ๊ะ แต่มันคือแบคทีเรียชนิดร้ายแรงที่เติบโตโดยอาศัย การผายลม การเรอ ไอ จาม ของคนเรานั่นเอง เวลาที่เราแข็งแรงดีเจ้าแบคทีเรียนี่ทำอะไรเราไม่ได้หรอก แต่เมืองไรที่ร่างกายของเราป่วย หรือมีแผลแบคทีเรียพวกนี้ก็จะแซกทรึมเข้าร่างกายได้ มันจะจู่โจมเราทันทีโดยเฉพาะสำคัญอย่างยิ่ง คนแก่ กับเด็ก ยิ่งเป็นเหยื่อที่พวกมันรอคอย เพราะภูมิคุ้มกันของคนสองวันี้จัดว่าอ่อนแอสำหรับมัน ...
รู้อย่างนี้แล้วก็ควรหมั่นเปลี่ยนซักหรือเปลี่ยนนะจ๊ะ เพื่อป้องกันไม่ให้แบคทีเรียใช้เป็นแหล่งทำมาหากินได้เด้อ จ้า....

Ref......Spyci Vol.5 9-15 June 2007