หัวข้อ: ภาระกิจตามหาแมงมัน(ตั๊กแตนข้าว)

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon

บ้านมหาโพสต์ ภาระกิจตามหาแมงมัน(ตั๊กแตนข้าว)

ช่วงนี้ที่บ้านเรากำลังมีการเกี่ยวผลผลิตข้าวทำให้ตั๊กแตนข้าวหรือบ้านเฮาเรียกว่า"แมงมัน"โดนรถเกี่ยวข้าวไล่พื้นที่ ทำให้เหล่าแมงมันทั้งหลายต้องบินเข้าตัวเมือง ตอนนี้ออกมาเยอะมาก ช่วงนี่้พอพลบค่ำก็จะเห็นเหล่านักล่าทั้งเด็กและผู้ใหญ่เดินสายเก็บแมงมันตามท้องถนนในเมืองกันอย่างคึกคัก

thedon ก็เช่นกันเห็นแล้วอดใจไม่ไหวก็เลยเก็บเหมือนกันเพราะมันเป็นวัฒนธรรมการกินอยู่บ้านเรา จะปล่อยให้บรรยากาศแบบนี้ผ่านไปได้อย่างไรต้องซึมซับเอากลิ่นอายไว้ และรีบเตรียมอุปกรณ์ทันที ไฟฉาย ขวดน้ำเจาะรู สายตาและความไวของมือ

ก่อนอื่นหาแสงไฟพร้อมกันต้นไม้ที่มีแมงมันเกาะอยู่เอาไฟฉายส่อง

เห็นแล้วครับแต่ภาพไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

เริ่มทำการจับแมงมันโดยใช้ความสามารถคือความไว

โอ้ว...หมานๆ...มื้อนี้หากินหมาน...ได้เกือบเต็มขวดแล้ว

และแล้วก็จัดการทอด...ตักใส่จาน...เหลือง หอม...กรอบ...อร่อย...

สุดท้ายก็เป็นกับแกล้มชั้นยอด...ทั้งม่วน...เมื่อย...แต่ก็มีความสุขจริงๆที่ได้อยู่ที่บ้านเราครับ :b-b:b-b

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    หากับแกล้มกะบ่บอกมันกะมันสมชื่อหะเน๊าะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    ป้าสสสสสสสสสตาแซบจร้าาา ยุแถวบ้านหากินยากคักเด้อจร้าาา โดนๆจั่งสิเห็นจักโตนึง

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    ทอดตั๊กแตนข้าว แกล้ม ไฮเนเก้น .....สุดยอดแล้วครับท่าน อยากกินนำเด้....

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    อยากกินนำเด้อครับเห็นแล้วกะดาย บ่ได้กินดนละครับทอดแมงมัน

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    ท่านอาจารย์มันเป็นภารกิจ ที่ยิ่งใหญ่ จ้า 5555 อุดมสมบูรณ์ เน๊าะจ้าทางพุ้น อาจารย์ แต่ก่อน เคยกินยุ๊แต่เดียวนี้ สูญพันธ์ไปจากท่งนา ทางสีเกด แล้ว 5555 แต่เป็นสาวซ่ำน้อยไปเกี่ยวข้าวจ้าง พ้อหลายยุจ้า เอามาจี่กินกับตำบักฮุ่ง กินแบบดำๆไหม้ๆ นั่นละ:l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    กินดิบกะแซบคับ ยามเกี่ยวข้าวไปพ้อกะปิดปีกปิดขา โม่มเลย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เซียงสีผีเป้า อ่านกระทู้
    กินดิบกะแซบคับ ยามเกี่ยวข้าวไปพ้อกะปิดปีกปิดขา โม่มเลย

ป้าดๆๆๆฅนมักกินดิบนี่เนาะ คือบ่ก้อยใส่บีให่มันขมๆไปโลดกะซั่น สูตรก้อยอุบลขมแป๋ตายนั่นแมะ..... :b-b :b-b

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คุณฉุยเลย
    พระนครศรีอยุธยา
    เอื้ยนู๋น้อยเว้าเห็นภาพเลยครับ "กินแบบดำๆไหม้ๆ " เพราะตอนเป็นเด็กน้อยกะเอาไปจี่ กับคั่วกินครับ บ่เคยทอดหรอก น้ำมันหมูหายาก

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    แซบครับอาจารย์แบบนี้อยู่ทางบ้านบ่ได้ทอกดอกครับมันเบิ๊ดก่อน..เวลาเกี่ยวข้าวพ้อกะเด็ดปีกเด็ดขา
    ใส่ถุงเสื้อไว้ก่อนพอได้ประมานว่ากลืนฮอดลำไส้กะสางๆเอาไบข้าวที่เฮาเกี่ยวละครับเอาแมงมันใส่
    ม้วนๆกลมๆแล้วกะจูดเลยครับบ่ต้องใส่ใบข้าวหลายมันสิไหม้ พอใบข้าวไหม้หมดกะเขี่ยๆออกมากินเลย