หัวข้อ: ...มิตรภาพถือกำเนิด ก่อเกิดขึ้นที่นี่..บ้านมหาดอทคอม...

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star ...มิตรภาพถือกำเนิด ก่อเกิดขึ้นที่นี่..บ้านมหาดอทคอม...

....ต้นปี 2009..เพื่อนผมคนหนึ่งเขาเปิดเพลงเก่าๆที่ผมชอบฟัง ผมถามว่าแผ่นเพลงนี้หาซื้อมาจากไหน เขาบอกว่าเปิดผ่านเนต ..มีทุกเพลงแหละที่เองชอบ หมอลำเก่าๆ ก็มี.ผมเลยถามเขาว่า หมอลำของพ่อใหญ่เคน ดาเหลา กลอน แตงศังหารสาว มีไหมเขาไม่ตอบ...สักพักผมได้ยินหมอลำกลอนที่ผมถาม ดังขึ้นมาแทนคำตอบ...ผมดีใจมาก ไม่คิดว่าจะได้ฟังอีก ผมชะโงกหน้าไปดูว่าเวบที่เขาเปิดหมอลำนั้นมันคือเวบอะไร..เพื่อนผมเหมือนรู้ใจ มันรีบตอบผมว่า เวบบ้านมหาดอทคอม มึงรู้จักไหม..กูว่าเจ้าของเวบนี้คงเป็นมหา เคยบวชเคยเรียนมาเหมือนพวกเราแหละ.. แต่แกคงอายุมากแล้ว ถึงมีเพลงเก่าๆ หมอลำ-กลอนลำเก่าๆมาลงไว้ในเวบเยอะแยะเต็มไปหมด...ผมคิดเหมือนเพื่อนผม..เจ้าของเวบนี้คงเป็นอดีตหลวงตาที่สึกออกมาแน่ๆ.หลังจากฟังเพลง-หมอลำที่ชอบจนหนำใจแล้วผมไม่รอช้า รีบสมัครเป็นสมาชิกเวบบ้านมหาดอทคอมทันที....คนแรกในเวบที่มาขอเป็นเพื่อนผมคือ..คนตระการ..หรือบ่าวเอ๋ จอบจนได้ดี ต่อมาก็พี่TARA191 ดีเจพล พระยาแล คุณยายหนูซิง และฯลฯ...
    ..... เราไปเม้นทักทายกันในหน้าบ้านหรือ HI7 กันทุกวัน มีอะไรจะบอกจะแจ้งหรือถาม สาระทุกข์สุกดิบกันก็เม้นบอกไว้..ต่อมาผมมีเพื่อนเพิ่มขึ้นๆๆ..จนกระทั่งปลายปี 2009..เวบบ้านมหาจะมีงานประจำปี หรืองานพาแลง ซึ่งจัดมาแล้ว 2 ครั้งก่อนที่ผมจะสมัครสมาชิก..ในกลุ่มคนที่จัดงานมีเพื่อนๆพี่ๆที่ผมรู้จักสนิทสนมด้วยผมจึงได้ร่วมกลุ่มในทีมงานนั้นไปด้วย บังเอิญร้านที่ผมนำเสนอพี่น้องทีมงานพอใจ ตกลงกันว่าใช้เป็นสถานที่จัดงานพาแลง3...คือร้านซุปเปอร์อีสาน..ย่านนวนคร...หลังจากงานพาแลงบ้านมหาครั้งนั้นผ่านพ้นมา..สายใยแห่งมิตรภาพของผมกับกลุ่มเพื่อนๆก็ทอดยาวออกไป เราได้ร่วมกันทำกิจกรรมต่างๆหลายครั้ง ผมมีเพื่อนที่เป็นสมาชิกของเวบบ้านมหารุ่นปี 2010 2011 2012..เพิ่มมาอีกหลายคน..บางคนมาหาผมถึงที่ทำงาน มานอนที่บ้านก็มี ( น้อยคน)..บางคนอยู่ต่างประเทศ ผมเห็นแต่ชื่อในเวบ..แต่ด้วยสายใยแห่งมิตรภาพของเวบบ้านมหาดอทคอม ทำให้ผมได้เห็นตัวเป็นๆของคนคนนั้นและอีกหลายๆคนที่ผมคิดว่าคงไม่มีโอกาสได้เจอ..วันนี้มีเฟสบุค..เพื่อนฝูงพี่น้องหลายๆท่านใช้
    ช่องทางนี้ในการสื่อสารถามข่าวคราวกัน เพราะรวดเร็วดี..หลายท่านก็มีเวบเป็นของตนเอง จัดกิจกรรมนั่นนี่เพื่อให้มีการพบปะกัน..ก็ถือว่าเป็นการสร้าง-สานสัมพันธภาพระหว่างเพื่อน..สำหรับเวบบ้านมหาดอทคอม อยากกล่าวคำว่าขอบคุณๆๆ สักล้านๆๆครั้ง ที่ทำให้ผมมีเพื่อน มอบสิ่งที่ขาดให้คนไกลบ้านอย่างผมได้เติมเต็ม...รักนะ บ้านมหาดอทคอม..
    ..

...พี่ๆน้องๆเพื่อนฝูงทุกท่าน เจอกันงานพาแลง 16 กพ..2556..ครับ

.จากใจ กำพร้าผีน้อย..สมาชิกบ้านมหาดอทคอม....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กำพร้าผีน้อย; 28-12-2012 at 07:23.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    ในฐานะที่ผมกะเป็นคนใกลบ้านคือกันผมกะอยากขอบคุณเวบบ้านมหาคือกันเนาะครับที่ทำไห่ได้ฮู้จักเพื่อนๆๆๆที่แวะเวียนเข้ามาเยี่ยมทักทายกันเสมอรวมทั้งอาหารอิสานบ้านเฮานำที่เพื่อนๆๆนำมาลงให่ได้เบิ่งนำถึงสิบ่ได้กินกะอิ่มในรูปภาพเนาะครับขอบคุณกำพร้าผีน้อยเจ้าของกะทู้นำครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    เอ้า!นี้ตี้ คนนี้ บ่ บ่าวยางตแลด หลังจากสึกพระมา กะเลยนำหา แต่ คำว่า "มหา" จนพ้อบ้านมหา อิอิ

มิตรภาพสายอิสานฮักแพงแบ่งปัน ครับ บ้านมหาพาแลงปีนี้ พาหมู่ม่วนๆ อีกแน้เด้อ ครับ ท่านประธาน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอบคุณสายสัมพันธ์ และความจริงใจที่พวกเฮามีต่อกันด้วยดีเสมอมาครับ ขอให้ช่วยกันรักษาถนนสายมิตรภาพสายนี้ให้ยั่งยืนและยาวนานตลอดไปครับ หนักกะซอยกันหาบ หยาบกะซอยกันดึง

.....ส่วนแนวอื่นสิเฮ็ดเองคนเดียวดอก....555

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เพิ่นว่า ของเก่าคันบ่อเล่ามันลืม ..

ขอบคุณบ้านมหา ที่เฮ้ดไห่ได้พ้อพี่ๆน้องๆ....
    บ่อเคยคิดมาก่อนเลยว่าสิได้พ้อกันแบบนี้ คิดแต่ว่ามาอยู่กรุงเทพกับญาติพี่น้อง
    มีหมู่แต่ที่ทำงานเดียวกัน พอได้มาพ้อแบบนี้แล้ว ประทับใจครับ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    มิตรภาพ ดีดี อย่างนี้ หาได้ไม่ยากในบ้านมหาดอทคอมครับ
    อ้าย ถึงบ่ใช่ คนอีสานโดย กำเหนิด แต่ มาพ้อ กันหม่องนี้
    รู้สึก มีความสุขมากมายครับ พี่น้อง ขอบคุณในมิตรไมตรี
    ดีดีที่ยื่นให้กันครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    พ้อกันใหม่ มาดเพิ่น นิ่งๆ บักขนาด ....อิอิอิ...โดนๆ ไป ปานแมวโพง พะนะ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    ครับ ผมกะเป็นอีกคนหนึ่งที่เป็นสมาชิกเว็บบ้านมหา ย้อนเพลงลูกทุ่งเก่าๆกับหมอลำเก่าๆครับ เป็นสมาชิกมาดนเติบละครับ แต่เพราะว่ายากงานหลาย เลยยังบ่เคยไปร่วมกิจกรรมกับมวลหมู่สมาชิกจักเทือ เว็บบ้านมหาถือเป็นที่ให้พี่น้องได้พบปะแลกเปลี่ยนข่าวสารกัน บ่ว่าจะเป็นคนอีสานบ้านเฮาหรือว่าคนทางได๋กะตามที่อยากมาถามข่าวคราวกันเนาะครับ นับว่าเป็นแหล่งที่พบปะกันดีอีหลี ขอให้รักษามิตรภาพดีๆนี้ไว้ตลอดไปครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ให่มันยาวยาวไว้ คือสายโทรเลข
    บัดเถื่อเกิดเดือดฮ้อน ยังสิได้โทรใส่กัน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    เฒ่าหล่ะบ้อมหาดุลคือเล่าความหลัง 555
    ฮักแพงกันไว้เด้อพี่น้องบ้านเฮา

Tags for this Thread