หัวข้อ: ไก่อบโอ่ง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวพล

Re: ไก่อบโอ่ง

เว่าไปทั่วเนาะบ่าว เขาไห่กินไก่ บ่แม่นไห่กินโอ่ง เจ้ากะดาย อิอิอิอิ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5

ให้ลาวกินโลด แค่วลาวดีอยู่ดอก เบิ่งซ่งล่ะ อิอิอิ

moshi
    Guest

อ้ายเอ๋ย ค้าเจ้ามีไก่ให้กินบ่มักเนอะ อยากกินโอ่ง พะนะวะ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ ไม่สวยแต่เร้าใจ

กั่วไก่สิสุกสิบ่ใช้ฟืนหลายปานหยังติ้
    คนไม่มีหัวใจ

rodyok
    Guest

ผมว่า ใครบางคนเข้าใจผิดอย่างหนึ่ง คือเรื่องการก่อไฟในโอ่ง
    จริงแล้ว ... โอ่งจะถูกเจาะก้นให้ทะลุ พอดีที่ช่องอากาศของเตาอั่งโล่
    จะลอดออกจากก้นโอ่ง คือช่องจะใหญ่พอที่ช่วงล่างของเตาอั่งโล่
    ลอดออกได้ แต่จะเล็กกว่าช่วงบนของเตา (เตาอั่งโล่ช่วงล่างเล็ก ช่วงบนใหญ่)
    ทำให้ออกซิเจนเข้าไปช่วยเผาไหม้เชื้อเพลิง
    ได้ดี ส่วนเชื้อเพลิงก็จะเป็นถ่านธรรมดานี่เอง
    ผลก็คือ ความร้อนที่เกิดขึ้นจะถูกจำกัดไม่ได้กระจายออกไปนอกโอ่ง
    โดยการใช้ฝาโอ่งปิด การอบก็จะใช้ลวดเกี่ยวตัวไก่(หรือ อย่างอื่น)ห้อย
    ให้อยู่ภายในโอ่ง ซึ่งมีอุณหภฺมิภายในโอ่งมีความร้อนใกล้เคียงกัน
    ทุกจุด ทำให้การอบมีประสิทธิภาพ และใช้พลังงานได้คุ้มค่ามากทีเดียว
    ...ไม่เคยโพสเลย ... ขอละเอียดหน่อยนะครับ จากแฟนคนเดิม....

rodyok
    Guest

ว่าแต่รูปที่ลงไว้ น่ากินมากกกกก..... ขอขานึงน๊ะ...

กุลวรินทร์
    Guest

เดี๋ยวเด้อ ถ่านางแนไปซื้อตำบักหุ่งมากินกับแป้บหนึ่ง

kon
    Guest

ป้าดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆน่ากินจังข้อยจองตรงตูดเด้อครับหิวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆจัง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร

ต้องเอือบเค็มๆแหน่จักหน่อยเด้อครับ ยามอบน้ำนัวมันไหลออกเบิดสิจืดครับ อิอิ
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว