หัวข้อ: คั่วกลิ้งหมู น้ำพริกกะปิ ปลาทูทอด หมูย่าง ครัวเซียงเหมี่ยง...

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

คั่วกลิ้งหมู น้ำพริกกะปิ ปลาทูทอด หมูย่าง ครัวเซียงเหมี่ยง...

สวัสดีครับ ลุง ๆ ป้า ๆ พี่น้อง บ้านมหา ทุกท่านครับ...
    เซียงเหมี่ยงฯ หายไปโดนจากการ เฮ็ดอาหารสู่พี่น้องบ้านมหาเฮา...
    มีทีมงานที่ทำงานคนหนึ่ง เป็นลูกครึ่ง (ใต้+เหนือ) บอกว่าคิดฮอดอาหารใต้...
    เซียงเหมี่ยงฯ เลยคิดอยากกินคือกัน อาหารใต้ แต่ว่าบ่เคยเฮ็ดจักอย่าง ฮ่า ๆ ...
    พอดีเคยไปกินอาหารใต้ร้านที่ชอบ อาหารที่มักคือ คั่วกลิ้งหมู เห็น จากอาหารแล้ว กะลองเดา ๆ เบิ่งว่าเผิ่นเฮ็ดจั่งได๋...
    ลองเฮ็ดเบิ่ง ครับ ได้หมู มาเกือบครึ่งโล พริกแกงเผ็ด(ที่จริงพริกแกงคั่วกลิ้ง น่าจะคนละอย่างกับพริกแกงเผ็ดทั่วไป) เซียงเหมี่ยงฯ เพิ่ม ขมิ้นผง พริกไทยดำ กะปิ โขลกให้แหลกอีกรอบ...

ส่วนผสมครับ...
    เนื้อหมูสับ ใบบักกรูดซอย พริกชี้ฟ้าแดง กับพริกแกง(ก่อนโขลกรวม กับ พริกไทยดำ กะปิ ขมิ้น)...

คั่วกลิ้งหมู น้ำพริกกะปิ ปลาทูทอด หมูย่าง ครัวเซียงเหมี่ยง...

ได้พริกแกงแล้ว ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันนิดหน่อย เพราะว่าคั่วกลิ้งที่เซียงเหมี่ยงฯ มัก จะเป็นแห้ง ๆ บ่มีค่อยมีน้ำมัน...

เซียงเหมี่ยงฯ ใช้กระทะ เทฟล่อน เพราะคั่วกลิ้ง ต้องคั่วจนแห้ง เนื้อจะได้บ่ติดกระทะ และ ใช้น้ำมันน้อยได้ จากนั้น เอาพริกแกงลงผัด ครับ...

ผัดให้ได้ที่ สังเกตได้จาก ข้างบ้านเริ่มจาม ถือว่าได้ที่แล้วครับ จากนั้นหมูสับลงผัด คั่วกลิ้งหมู น้ำพริกกะปิ ปลาทูทอด หมูย่าง ครัวเซียงเหมี่ยง... ...

คั่วไปเรื่อยครับ พอเนื้อหมูสุกแล้ว สิเริ่มกลิ้งได้ เซียงเหมี่ยงฯ เดาเอาว่านี่คือที่มาของคำว่าคั่วกลิ้ง ฮ่า ๆ คั่วกลิ้งหมู น้ำพริกกะปิ ปลาทูทอด หมูย่าง ครัวเซียงเหมี่ยง... จากนั้นปรุงรสแค่ น้ำปลา น้ำตาลนิดหน่อย (ห้ามหลาย เพราะว่าอาหารใต้รสออกเผ็ด เค็ม เซียงเหมี่ยงฯ ใส่เพื่อแทน ผงชูรส เพราะว่าบ่กิน ท่านอื่น มักกะใส่หลาย ๆ ใส่หลายส่ำได๋ แซบหลายส่ำนั่น สำหรับผงชูรส ฮ่า ๆ )ใส่ พริกแดงซอย ใบบักกรูดหั่นฝอย ลงผัดต่ออีกแป๊บเดียว...

ได้ที่แล้วใส่จานพร้อมเสริฟ (เซียงเหมี่ยงฯ ลืมฮอดชิม ว่ารสชาดเป็นจั่งได๋ และ ส่วนใหญ่ เฮ็ดกับข้าวลืมชิมทุกเถื่อ แซบบ่แซบกะกินจั่งซั่นล่ะ)...

ไหน ๆ เฮ็ดอาหารใต้แล้ว ธรรมเนียมอาหารเสริฟแล้วต้องมี น้ำพริกกะปิ กับผักสด กะเลยจัดน้ำพริกกะปิ กับปลาทูทอด ...
    น้พริกกะปิ เซียงเหมี่ยงฯ กะบ่มีหยังหลาย พริกสด กระเทียม โขลก ใส่กะปิ น้ำตาลปี๊บ เซียงเหมี่ยงฯ เพิ่มไข่เค็มฟองหนึ่ง จะได้ น้ำพริกกะปิ ที่รสชาดออกนัว ๆ ใส่น้ำฮ้อน บีบบักนาวครึ่งลูก ทอดปลาทู(มีสองตัว เลยเอิ้นปลาทูครับ ฮ่า ๆ ) กับผักสด หาได้แค่ บักเขือ แตงกวา กับบักถั่ว เมื่อนี่มีหมูสามชั้นย่าง อีกอย่าง เสริฟ พร้อมแซบ...

เซิญ แซบ นำกันครับ ขอได้รับความขอบคุณจากครัวเซียงเหมี่ยงฯ เช่นเคยครับ...

เหตุผลที่ห่างหายจาก บ้านมหา ครับ อยู่ที่ทำงานช่วงนี้กะหนัก กลับบ้านไปพักยิ่งหนักกว่า เบิ่งเอาครับ ฮ่า ๆ ...

บักน้อย เซียงเหมี่ยงน้อยเบอร์ 2 ครับ...

อึ่งเพ้า กับ อึ่งยาง ...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 28-02-2013 at 09:40. เหตุผล: เพิ่มรูปภาพ ครับ...

พริกแกงคั่วกลิ้งเด้อจ้า เผื่อคราวหน้าลองตำน้ำพริกเองน้อค่ะ

พริกแกงคั่วปักษ์ใต้ มีพริกแห้ง พริกสด ตะไคร้ ข่า ผิวมะกรูด
    กระเทียม พริกไทยเม็ด รากผักชี หอมแดง กะปิ ขมิ้นสดเยอะ ๆ
    และเกลือใส่ตอนโขลกพริกแห้ง ให้ละเอียดแล้วค่อยใส่ส่วนผสมต่างๆลงไปโขลกค่ะ
    LET IT BE...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ขอบคุณหลาย ๆ ครับเอื้อย...
    เซียงเหมี่ยงฯ บ่เคยคิดสิเฮ็ดกับข้าว ปักษ์ใต้ ย้อนว่าสู้ความเผ็ดบ่ค่อยได้ โดน ๆ กินเถื่อกะสะใจดีครับ เถื่อหน้าสิตำพริกแกงเองครับผม...

ลูกชาย สำเนาถึกต้องเป๊ะๆๆน้อค่ะ อิอิ เบิ่งเพิ่นแล้วคือพ่อหลายๆทั้งสองเบอร์ค่ะ :)
    LET IT BE...

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ซัวสเดยบาด หน้าตาเป็นตาแซบยุครับ

Moderators
    บล็อก
    2
    เป็นตาแซ่บน้อคุณพ่อคนขยัน เป็นทั้งพ่อบ้าน พ่อครัว เก่งอีหลีจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อ่ะโทหน้าตาอาหารอยู่ระดับโปรแล้วอ้ายรวมอาหารเทิงเบิดแล้วบอกได้เลยว่าสอบผ่าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    น่ากินเนาะจักมื้อสิลองเฮ็ดกินยุดอกอาหารจานนี้ได้ขมิ้นสดมากอ่นเบิ่งแล้วกะเป็นตะแซ่บยุทั้งนํ้าพริกกะปิกะน่ากินครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เห็นแล้วกะหิวข้าวละครับ สีสันหน้ากินครับ เครื่องเคียงกะพร้อมสุดยอดครับเมนูนี้ มีไข่ต้มกับทอดปลาเค็ม ผักแกล้มขมิ้นขาวเนาะครับ ดึงหูออกกะบ่ฟัง 55555

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ป้าดดดดดดดดมื้อนี้คือจัดหนักแท้จ้าน้องเชียงเอื้อยบ่สู้นำดอกจ้า
    แต่กะเป็นตาแซบอยู่จ้าสุดยอดเลยฝีมือ บักหล่าน้อยคือเป็นตาซังแท้จ้า
    คือพ่อคั่กแบบบ่ต้องสงสัยเลยเนาะจ้า :l-

Tags for this Thread