หัวข้อ: เมี่ยงคำ

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร เมี่ยงคำ

เมี่ยงคำ

ส่วนผสมน้ำจิ้มเมี่ยงคำ

กุ้งแห้ง
    ข่า
    กระเทียม
    มะพร้าวขูดคั่วให้เหลือง
    หอมแดง
    น้ำตาลปีบ
    น้ำปลา
    กะปิ

วิธีทำ

1.คั่วมะพร้าวให้สุกเหลือง

2. คั่วข่า กระเทียม หอมแดง ให้สุกหอม

3.โขลกทุกอย่างรวมกัน ใส่กะปิ กุ้งแห้ง มะพร้าวคั่ว โขลกให้เข้าด้วยกันจนละเอียด

4.ต้ังไฟละลายน้ำตาลปิ๊บ เติมน้ำนิดเดียวพอเหนีว

5.นำเครื่องที่โขลกใส่ลงในหม้อน้ำตาลปิ๊บที่ละลายไว้แล้ว ตั้งไฟ เคี่ยวพอเหนียว ปรุงรส ใส่กุ้งแห้ง มะพร้าวคั่ว เคี่ยวต่อให้ค้น ยกลง ตักใสถ้วย

6. จัดเสิร์ฟ ให้จัดเครื่องเมี่ยงแต่ละอย่างลงในถ้วยเล็กพร้อมกับใบชะพลูล้างสะอาด และน้ำเมี่ยง เพื่อให้แต่ละคนจัดเมี่ยงกินกันเอง

เครื่องเคียงเมี่ยงคำ

มะพร้าวคั่ว
    มะนาวหั่น
    ถั่วลิสงคั่ว
    กุ้งแห้งคั่ว
    หอมแดงซอย
    ใบชะพลู

จัดใส่จาน พร้อมน้ำจิ้มเมี่ยงคำค่ะ

LET IT BE...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    ขอบคุณขอบคุณ เมนูของกินเล่น แทนของว่าง
    รสชาตก็คงบ่แตกต่างจากหน้าตา อุปกรณ์เครื่องเคราการจัดวางนำเสนอเนี๊ยบมากๆขอบอก
    อย่าให้ขาดนะใบผักอี่เลิด(ใบชะพู)ถ้าขาดไปจะทำให้กร่อยไปเลยแหละ
    ปล..สังเกตุมานานแล้วแม่ครัว(จขกท.)เหมือนมืออาชีพ ทำร้านอาหารไทยแหม่นบ่ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    คือสิแม้นมืออาชีพอยู่แล้วจึงทำได้เก็่งและน่ากินแบบนี้บ่ว่าสิเป็นกับข้าวการถนอมอาหารดองผักกาดทำได้บ่แพ้มืออาชีพเลยน้อ จัดของได้งามเป็นระเบียบงามคือคนทำกับข้าวจ๊ะหนอ่ย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เป็นตาแซบเนาะครับ จักแม่นเฮ็ดแนวกินเก่งเนาะครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    ของว่างชิ้นนี่กะต้องนอนเล่นอยู่เปลแถวชายหาดแล้วกะเคี้ยวหย่ำตุ้ยๆๆๆเป็นตาแซบคัก

อ้ายพี บ่ได้ทำร้านอาหารไทยค่ะ ขอบคุณหลายๆ แต่ฝีมือยังบ่ถึงขั้นตั้งร้านตัวเองได้ค่ะ :)

คุณณัท เป็นมือสมัครเล่นและทดลองไปเรื่อยๆค่ะ ขอบคุณหลายๆสำหรับกำลังใจค่ะ

คุณซันนี่ ขอบคุณหลายๆค่ะ

ลุงใหญ่ เค้วตุ้ยๆคำใหญ่ๆเนาะค่ะ เมนูอาหารว่าง มีแต่สมุนไพร กินแล้วสบายท้องดีหลายๆค่ะ
    LET IT BE...

Tags for this Thread