หัวข้อ: หมูกระทะ...สามสูตร และน้ำจิ้มสองสูตร

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jinnawat90

หมูกระทะ...สามสูตร และน้ำจิ้มสองสูตร

สูตรแรก "หมูหมักพริกไทยดำ"นะครับ
    ส่วนผสมได้แก่ พริกไทยทำโขลก (ไม่ต้องละเอียดมาก)
    น้ำตาลปี๊บ น้ำปลา รสดี น้ำมันหอย ปริมาณก็กะเอาเองนะครับแล้วแต่ชอบครับ แต่ที่เราทำนี้เน้นพริกไทยเยอะมากๆๆๆครับ เพราะชอบทาน ควรจะผสมทุกอย่างเข้าด้วยกันก่อนนะครับ(ยังไม่ใส่หมู) เพราะเราจะได้ชิมได้ว่าจะเอารสแค่ไหน ถ้าชิมได้ที่แล้วค่อยใส่หมูลงไปครับ

หมูกระทะ...สามสูตร และน้ำจิ้มสองสูตร

สูตรสอง "หมูหมักบาร์บีคิว" รับ
    ส่วนผสมคือ ซอสมะเขือเทศ น้ำตาลปี๊บ น้ำปลา ซ๊อสเปรี้ยว และพริกไทยดำโขลกนิดหน่อยครับ แล้วก็เคล็ดลับ คือ เหล้านิดหน่อยครับ อย่างที่เราทำนี้ ก็ใส่ red สองฝาค่เอาทุกอย่างผสมกันเลยครับ

สูตรสาม "หมูหมักงา"
    ก็มี พริกไทยขาวป่นเล็กน้อย งา น้ำมันงา ซ๊อสหอยนางรม น้ำตาลปี๊บ น้ำปลา รากผักชีโขลกด้วยครับ ชิมรสแล้วก็เอาหมูลงไปคลุกเลยครับ

อันนี้หมูพริกไทยดำครับ หมูที่ใช้ก็ใช้สันในนะครับ หรือที่เรียกว่าหมูเส้นอ่ะครับ พอหมักเสร็จก็เอาไปเข้าตู้เย็นไว้รอทานตอนเย็นๆนะครับ

อันนี้หมูบาร์บีคิวครับ ใส่มะเขื่อเทศ สัปปะรด และก็พริกหวานก็จะดีมากครับ แต่พริกหวานกะสัปปะรดหมดไปกับพิซซ่าแล้ว ก็เลยadvance เป็นพริกชี้ฟ้าแทน..อิอิอิ สูตรพวกนี้ใช้กับกุ็ง ไก่ ปลาหมึกก็อร่อยครับ

มาเริ่มทำน้ำจิ้มกันดีกว่าครับ
    สูตรแรก ก็คือน้ำจิ้มสุกี้อ่ะครับ ทำกินมานานแล้ว แต่เอามาจิ้มหมูกระทะก็อร่อยไม่แพ้กัน เอาซ้อสพริกสองขวดเล็ก เทลงหม้อเลยครับ แนะนำฉลากทองครับ ถ้าไม่มีก็ศรีราชาพานิชนะครับ แล้วก็เอาน้ำสะอาดกรอกลงขวดประมาณ1ในสามของขวดนะครับ เชคจนขวดสะอาดแล้วก็เทลงหม้อตามไปครับ

เอาหม้อเมื่อตะกี้ไปตั้งไฟนะครับ แล้วต่อไปก็เต้าหู้ยี้ครับ ถ้าใช้ซอส2ขวด ก็ใส่เต้าหู้หมดขวดนี้เลยครับ น้ำแดงๆตักมานิดเดียวนะครับ เพราะว่ามันเค็มมากครับ แล้วก็บี้ให้แหลกละเอียดที่สุด...เติมน้ำสุกหน่อยก็ได้ครับ จะได้บี้ง่ายๆ แล้วก็เทลงหมอตามไปเลยครับ

แล้วก็โขลกรากผักชีให้ละเอียด..ใส่ลงไปตอนเดือดครับ
    ตามด้วยน้ำตาลทรายประมาณ3ช้อนชา น้ำปลานิหน่อยครับ

พอชิมรสโอเคแล้ว ก็ใส่งาขาวคั่ว กับน้ำมันงาเพื่อเพิ่มความหอม แต่ถ้าอยากให้หอมมากกว่านั้น ก็ใส่น้ำมันงวงลงไปด้วยครับ...อิอิอิ ยกลงมาจากเตาพักให้หายร้อนครับ

สำเร็จแล้วก็หน้าตาประมาณนี้ครับ

พอหายร้อนแล้ว หรือตอนจะทานก็ใส่ กระเทียมพริกขี้หนูและผักชีฝรั่งซอยครับ

สูตรต่อไป..น้ำจิ้มแจ่ว
    ก็เอาน้ำมะขามเปียกไปตั้งไปให้เดือดครับ ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำตาลปี๊บ พริกป่น (น้ำจิ้มทั้งสองสูตรนี้เราไม่ได้ใช้มะนาวเลยนะเพราะว่าซอสพริกกับมะขามเปียกมันเปรี้ยวมากๆอยู่แล้ว) ตามด้วยข้าวคั่วใหม่ๆครับ ชิมรสออก เปรี้ยวๆ หวานๆ เค็มไม่มากครับ

พอหายร้อนแล้วก็โรยด้วยผักชีฝรั่งและต้นหอมซอยครับ...อาจจะพิมพ์ผิดไปบ้างต้องขอโทดด้วยนะครับเพราะว่าง่วงมากแว้ววว

แหล่งที่มา http://topicstock.pantip.com

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    ขอบคุณมาก ๆ เลย จะลองทำกินเองดูสักคร้ง ปกติชอบทานแต่จะซื้อสำเร็จทั้งหมูหมัก และน้ำจิ้มจ้า..

Moderators
    บล็อก
    2
    เป็นตาแซ่บจ้าน้องjin ขอบคุณสำหรับสูตรเด้อจ้า แล้วสิเฮ็ดการบ้านมาส่งจ้า