หัวข้อ: ลูกรัก...นักศึกษาไทยในต่างแดน

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    Moderators
    บล็อก
    2

ลูกรัก...นักศึกษาไทยในต่างแดน

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

ความฝันของลูกรักนักศึกษา
    ช่วยประชาพ้นทุกข์มีสุขสันต์
    รักษาโรคด้วยดีมีจรรยาบรรณ
    อายุมั่นขวัญยืนชื่นชีวา

วันที่ 16 สิงหาคม 2556 เป็นวันเปิดภาคเรียนใหม่ของน้องพิมจ้า หลังจากสอบเรียนต่อได้ในสถาบันการศึกษาแพทย์ที่มีชื่อเสียงลำดับที่สองของอเมริกาจ้า

เอื้อยพวงพะยอมและครอบครัวตอนนี้กำลังเตรียมการรอการกลับมาของน้องพิมอยู่จ้า หลังจากพากันตระเวณหาที่พักมาหลายแห่งตอนที่น้องพิมได้เมือบ้านอาทิตย์ก่อน
    จนในที่สุดได้ ห้องสตูดิโอในอพาร์ทเมนท์ใกล้ที่เรียน ค่าเช่าเดือนละ 1250 เหรียญ ห่างจากที่เรียน 5.9 ไมล์ ขับรถไปประมาณ 12 นาทีจ้า

น้องพิมเพิ่งสอบใบขับขี่ได้เมื่อเดือนมิถุนายนปีนี้ เป็นมือใหม่จ้า
    พ่อแม่ซื้อรถมือสองให้ขับตามกำลังทรัพย์ของคนบ่รวยจ้า หมู่ของพี่ชายของเอื้อย
    ขายต่อให้ พี่ชายเพินเอามาซ่อมให่จนอยู่ในสภาพดีพร้อมใช้งานได้จ้า

เมื่อวานซืนวันศุกร์่เป็นมื้่อสุดท้ายที่น้องพิมเฮ็ดงานและได้รับเงินเดือนงวดสุดท้ายจ้า
    อาจารย์หญิงที่น้่องพิมทำงานวิจัยให่เพิน ได้พาไปเลี้ยงอาหารกับให่ขนมเค้กรูปหน้าน้องพิมจ้า

มื้อนี้เอื้อยกับพ่อและน้่องฝนสิพากันไปทำความสะอาดห้องพัก ทางร้านสิขนเฟอร์นิเจอร์ไปส่งให่วันอังคารหน้าจ้า น้องพิมสิย้ายกลับมาในวันที่ 31 กรกฏาคมนี้จ้า

น้องพิมจากครอบครัวไปไกลบ้าน 6 ปี พอได้กลับมาอยู่ใกล้ๆกันอีก เฮาสุคนพากันดีใจหลายน้อจ้า
    แม่สิไปค้างกับลูกคืนวันจันทร์ เพราะหยุดงานทุกวันอังคาร น้องฝนไปค้างกับเอื้อยคืนวันศุกร์และเสาร์จ้า

ขอขอบคุณบ้านมหาและพี่น้องสุคนที่มีจิตเมตตาและให่กำลังใจกันมาตลอดเด้อจ้า

ชีวิตคือการต่อสู้ เมื่อยังมีลมหายใจอยู่ก็สู้กันต่อไปน้อจ้า

ขนมเค้กจากอาจารย์จ้า

อ้ายแท้ๆของเอื้อยพวงพะยอมจ้า ทำงานเป็นหัวหน้าช่างซ่อมรถในนิวยอร์ค อีก 9 เดือนสิเกษียณเมือบ้านไปอยู่กับแม่จ้า

ห้องพักนักศึกษาจ้า

น้องพิมตอนเรียนจบHigh School เกรด 12 เทียบเท่าม.6 จ้า

เรียนจบปริญญาตรีและโทสาขาชีววิทยาจ้า

น้องพิมพายายไปทำบุญที่วัดบ้านเกิดยายต้นปี 2556จ้า

พ่อแม่และครอบครัวขอสนับสนุนช่วยเหลือและเป็นกำลังใจ
    ขอให้ลูกตั้งใจศึกษาเล่าเรียน เพื่อนำความรู้และคุณธรรมความดีกลับไปช่วยกันพัฒนาบ้านเกิดเมืองนอน ประเทศไทยเด้อจ้า

ขอแบ่งปันให้เครดิตภาพนี้จากเฟสบุ้คจ้า

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เมตตาเฮาเด้อจ้า
    ธุจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 20-08-2013 at 20:12. เหตุผล: ลบบางภาพออกจ้า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    มีลูกสาว สวย น่ารักเรียนเก่ง บ่ลืมบ้านเกิดเมืองนอน สุดยอดของชีวิตอิหลีค่ะพี่
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    ดีใจนำเด้อครับเอื้อย ลูกสาวทั้งสองเป็นคนฮู้พุดี ซ้ำยังเรียนเก่งพร้อม

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เก่งมากๆน้องพิม ดีใจนำเด้อพี่ลูกมาอยู่ใกล้ๆ ห้องพักราคาก็โอเคอยู่คะพี่
    ทางบ้านฉันสองพันขึ้นไปนะนิ

ปล. ใบขับขี่ของฉันหมดอายุอีกแล้ว 1 ปี บ่ได้ไปสอบ ต้องไปสอบใหม่อีก
    ให้ลุงขับส่งทำงานไปก่อน คร้านแม่ะ ลุงก็ย่านฉันขับรถซนคนตายยิ่งอารมณ์ร้อนๆอยู่
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ครับขอแสดงความยินดีปรีดานำครับน้าพวงพยอมโชคดีมีสุขสมปราถนาครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    กรี๊ดด ทั้งสวยทั้งหล่อทั้งเก่ง ถือว่าเป็นลูกเทวดาแล้วล่ะครับเอื้อย

หนักใจนำลูกซายผมครับเอื้อย หล่อกะหล่อ เป็นข้าราชการทหารอีกต่างหาก แต่จีบไผบ่เป็นครับ เป็นตาหลูโตนฮ่าย 55555 ฮิ้ววววววววววววววว

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    "กรี๊ดด ทั้งสวยทั้งหล่อทั้งเก่ง ถือว่าเป็นลูกเทวดาแล้วล่ะครับเอื้อย

หนักใจนำลูกซายผมครับเอื้อย หล่อกะหล่อ เป็นข้าราชการทหารอีกต่างหาก แต่จีบไผบ่เป็นครับ เป็นตาหลูโตนฮ่าย 55555 ฮิ้ววววววววววววววว"

อ้ายพลฟ้าวถ่ายทอดวิทยายุทธ์ให้เด้อครับ เดี๋ยวบ่ได้อุ้มหลานเด้ 555555

Moderators
    บล็อก
    2
    ธุจ้า:*-
    ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและให้กำลังใจกันเด้อจ้า ขออภัยที่ตอบกระทู้นี้ช้าไปหลายเด้อจ้า
    น้องไก่น้อย :) ขอบคุณหลายๆสำหรับกำลังใจให้เอื้อยเด้อจ้า

น้องSUNY :) ขอบคุณหลายๆสำหรับน้ำใจไมตรีที่มีให้กันเด้อจ้า

น้องปุ้ย:) ขอบคุณหลายๆสำหรับสายสัมพันธ์สำหรับคนไกลบ้านคือกันน้อจ้า

คุณลุงใหญ่ :) ขอบพระคุณหลายๆที่เมตตาและให้กำลังใจพวงพะยอมมาตลอดเด้อจ้า

น้องพล พระยาแล :) ผู้บริหารระดับยอดตาลที่ใจดี น่ารัก ขอบคุณหลายๆสำหรับกำลังใจและน้ำใจอันแสนดีเด้อจ้า

ขอบคุณเวบบ้านมหาและผู้อ่านทุกท่านเด้อจ้าธุจ้า:*-

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ยินดีด้วยคะ ทุกก้าวเดินของลูกพ่อแม่ก็ปลื้มใจ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ไทบ้านพระเสาร์
    ดีใจนำหลาย ๆ ครับ คนอีสานบ้านเฮา เก่งอีหลีครับ กลับบ้านทาง สุวรรณ พนมไพร กะข่าวแหน่เด้อครับ