หัวข้อ: ความรักของสองพี่น้อง

ความรักของสองพี่น้อง

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

ความรักของพี่น้องท้องเดียวกัน
    สายสัมพันธ์อาทรอันอ่อนหวาน
    เยื่อใยมีผูกพันอันยาวนาน
    ต่างสมานสามัคคีเปรมปรีดา

พ่อแม่นั้นแก่เฒ่าฝากเจ้าไว้
    จงห่วงใยรักกันทุกวันหนา
    ดูแลช่วยเหลือกันขวัญชีวา
    ธรรมนำพาชีวิตคิดทำดี

น้องฝนอายุครบ 16 ปีแล้วจ้า ภาษาต่างชาติเอิ้นว่า sweet sixteen ภาษาบ้านเฮาเอินว่าผู้สาวส่ำน้อย เป็นช่วงวัยรุ่นที่กำลังจะก้าวเข้าสู่วัยผู้ใหญ่ พ่อแม่พาเข้าวัดทำบุญมาตลอด อยากเห็นลูกเป็นคนดีมีศีลธรรม มีจิตใจเมตตาปราณีต่อเพื่อนร่วมโลก จะเก่งหรือบ่เก่งบ่สำคัญทอเป็นคนดี ปีนี้เรียนอยู่เกรด 11 หรือม.5 จ้า เอื้อยกับอ้ายก็หาโอกาสทำบุญทำกุศลตามประเพณีบ่ได้ขาด ดูแลย่ายายทางบ้าน
    ให่เพินได้อยู่อย่างสงบสุขตามอัตภาพ
    สั่งสอนให่ลูกเป็นคนกตัญญูต่อบุพการีและผู้มีพระคุณ สร้างสมบุญไว้เผื่อให้ลูกๆทั้งสอง
    ส่งเสียให้เล่าเรียนมีวิชาความรู้เพื่อเลีิ้ยงตนพึ่งตนเองได้ บ่แตกต่างจากพ่อแม่ทุกคนน้อจ้า
    ทุกวินาทีในชีวิตมีค่า เพราะบ่ฮู้ว่าสิเกิดอีหยังขึ้นในวันพรุ่งนี้ จุดหมายปลายทางของทุกคนคือความตาย แล้วแต่กรรมของแต่ละคนว่าสิเร็วหรือช้า บ่มีไผนำเอาทรัพย์สินเงินทองไปนำได้ หมั่นสร้างบุญสร้างกุศลไว้เป็นเสบียงบุญ
    ตามหลักธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า
    ทำบุญกับพ่อแม่ก่อนให้หลายๆ มีโอกาสก็ทำบุญตามแนวทางประเพณีของศาสนา
    ศีลธรรมจะคุ้มครองชีวิตบ่ให้ตกต่ำน้อจ้า
    ขอให้ลูกๆทุกคนในโลกนีิ้เป็นคนดี คิดดี พูดดี ทำดีเด้อจ้า

ขอบคุณธุจ้าเวบบ้านมหา
    ขอบคุณธุจ้าผู้อ่านทุกท่านเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 05-09-2013 at 18:17.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ออมสิน กับ อินเตอร์ แวะมาสุขสันต์วันเกิดให้พี่ฝนครับ...

สวัสดีจ้าน้องเซียงเหมี่ยงฯ

เอื้อยขอบคุณหลายๆแทนน้องฝนเด้อจ้า ซึ้งใจในน้ำใจไมตรีของเขยเมืองร้อยเอ็ดอย่างน้องเซียงเหมี่ยงฯอีหลีจ้า
    น้องออมสินกับน้องอินเตอร์น่าฮักหลายน้อจ้า ได้เมือบ้านพร้อมกันทุกคนยามใด๋สิพาพี่พิมพี่ฝนไปยามน้องทั้งสองเด้อจ้า
    :*-

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    H.B.D จ้าน้องฝน ขอให้เป็นคนดี คนเก่ง เหมือนพี่สาวนะจ๊ะ
    รักคุณพ่อคุณแม่ ผู้ให้พระคุณมากๆจ้า

ปล. พี่พวงรูปอ่ะพี่ ลำเอียง 555555555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123

สุขสันต์วันเกิด

ขอให้หลานมีความสุขก้าวหน้าในหน้าที่การงานและเจริญรุ่งเรืองนะหลานนะ

สวัสดีจ้า
    น้องปุ้ย :) ขอบคุณหลายๆแทนน้องฝนเด้อจ้า
    เอื้อยลงภาพจากไอโฟนจ้า บ่ฮู้ว่าเป็นหยังได้ขนาดภาพบ่ทอกันทั้งที่ดาวน์โหลดใส่ file
    ขนาดเดียวกันจ้า
    ต้องค่อยศึกษาการใช้ไปน้่อจ้า
    ธุจ้าคุณลุงใหญ่ :) กราบขอบพระคุณหลายๆแทนหลานฝนเด้อจ้า ขนมเค้กวันเกิดเป็นตาแซ่บน้อจ้า

:*-:*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 05-09-2013 at 17:34. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    พี่น้องรักกัน ห่วงใยกัน ถือว่าเป็นบุญครับเอื้อย พี่น้องที่ทะเลาะกัน อิจฉาริษยากัน ถือว่าเป็นกรรมครับ

สวัสดีจ้าน้องพล พระยาแล

เอื้อยก็ว่าจั้งซั่นแหละจ้า
    ขอบคุณหลายที่แวะมาทักทายกันน้อจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    สุขใจที่ได้อ่าน หากทุกๆ บ้าน
    สั่ง สอน ปฏิบัติ ได้เช่นนี้
    สังคมเราจะน่าอยู่ขึ้นเยอะ นะครับ
    ความดีเริ่มที่ตัวเราและครอบครัว
    พ่อ-แม่ อบรม สั่งสอน และปฏิบัติเป็นแบบอย่างที่ดี
    เราก็จะได้ลูกที่ดี คนดี ในสังคม ช่วยๆ กันนะครับ
    ขอบคุณแบบอย่างที่ดีมากๆ ครับ ...

สวัสดีจ้าอ้ายทิดแหล่

ขอบคุณหลายๆที่อ้ายแวะมาให่กำลังใจกันเด้อจ้า