หัวข้อ: ส้มตำปลาร้า ปลานึ่ง ผักนึ่งจ้า

ส้มตำปลาร้า ปลานึ่ง ผักนึ่งจ้า

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

แนวกินคนไกลบ้านมื้อนี้เป็นอาหารอีสานบ้านเฮาเด้อจ้า เอื้อยไปจ่ายกับข้าวได้ปลานิลมา
    สองโต กับผักหลายอย่างคือ ฟักทอง กะหล่ำปลี ผักโขมฝรั่ง ถั่วฝักยาว ส่วนบักฮุ่งดิบส่งมาจากฟลอริด้าจ้า
    เมนูมื้อนี้คือส้มตำปลาร้า ปลานึ่ง
    กินกันสามคนพ่อแม่ลูก ส่วนปลาอีกโตเอาไปห่อใบตองย่างในเตาอบเอาไปฝากน้องพิมจ้า

ส่วนผสมและเครื่องปรุงปลานึ่ง
    ปลานิล 2 ตัว
    ผักต่างๆตามชอบใจ
    ตะไคร้ 4 ต้น
    ใบมะกรูด 10 ใบ
    พริกขีิ้หนู 15 เมล็ด
    หอมแดง 2 หัว
    น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมะนาว 1 ช้อนโต๊ะ

ส่วนผสมและเครื่องปรุงส้มตำปลาร้า
    มะละกอสับและฝานเป็นเส้น 1 ถ้วย
    น้ำปลาร้าต้มและกรอง 1/2 ถ้วย
    น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ
    มะกอกสุก 1 ลูก
    กระเทียมดอง 2 หัว
    พริกขี้หนูสด 7 เมล็ด
    มะเขือเทศ 1 ลูก
    ถั่วฝักยาว 1/2 ถ้วย
    น้ำมะนาว 1 ช้อนโต๊ะ
    วิธีทำ
    เตรียมส่วนผสมต่างๆ

ล้างปลาด้วยเกลือ ใส่ใบมะกรูด ตะไคร้ ในท้องปลา นำไปนึ่งในหม้อนึ่งที่ต้มน้ำเดือดแล้ว
    ใส่ผักต่างๆนึ่งไปด้วย

ทำน้ำจิ้มโดยตำหอมเผา พริกขี้หนูเผาให้แหลกใส่น้ำปลาและน้ำมะนาวคนให้เข้ากัน

ตำส้มตำปลาร้า โดยใส่พริก กระเทียม ตามด้วยถั่วฝักยาว มะกอก มะเขือเทศ ใส่น้ำปลาร้า
    น้ำปลา มะนาว ใส่มะละกอตำให้เข้ากัน

เสร็จแล้วจ้าส้มตำปลาร้า กับปลานึ่ง มากินนำกันเด้อจ้าพี่น้อง

ขอบคุณธุจ้าเว็บบ้านมหา
    ขอบคุณธุจ้าผู้่อ่านทุกท่านเด้่อจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 13-09-2013 at 22:13. เหตุผล: เพิ่มภาพจ้า

ข้าวเหนียวฮ้อนๆเนาะค่ะ แซบ อิอิ
    LET IT BE...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    แวะมากินข้าวกับพี่สาวค่ะ ส้มตำ ปลานึ่งของมักค่ะ

อยากเด้ บีกินขนมปังชุบไข่ทอดอุปมาว่ามันคือข้าวจี่ เห็นรูปแล้วอยากยื่นมือไปจ้ำแจ่วแฮงๆเด้

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    น่าทานมากๆเห็นแล้วน้ำลายไหลเลยหละ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    น้ำลายไหลลลลลลลลลลลลจ้าเอื้อยพวงพยอม

ศึกษาหาความรู้
    เป็นตาแซ่บไปเหมิ่ดเอาโลดพี่ ปลานึ่งบ่ใด้กินด่นแล้วน้อง

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    มีแต่แนวเป็นตาแซบครับเอื้อย
    เฮ็ดแนวกินเก่งปานนี้คนอยู่บ้านบ่ออ้วนติครับ 555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    ไปยุไกลปานนั่นมีฮอดบักกอกใส่นำน้อค่ะ มาเบิ่งกระทู้อาหารพี่สาวทุกมื้อค่ะได้ไอเดียดีๆ การตกแต่งอาหาร แม่นออกมาเป็นเจ้าของร้านเองน้องสิไปอุดหนุนค่ะ สะอาด น่าทานทุกแนว ค่ะ:*-ทุกการแบ่งปันค่ะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    นึ่งปลา สุดยอดเลยพี่ บ่เคยเบื่อ วันนี้วันศุกร์ หากินข้าวเที่ยงข้างนอก บาร์บีคิว เกาหลี อร่อยมั๊กๆๆ

บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread