หัวข้อ: ตำซั่ว&ส้มตำปลาร้าใส่ปู

ตำซั่ว&ส้มตำปลาร้าใส่ปู

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

เมื่อคืนมีหิมะตกจ้า อากาศหนาวแบบนี้แนวกินตอนเที่ยงต้องเผ็ดๆแซ่บๆ
    แถวบ้านพักบ่มีหมากฮุ่งดิบมีแต่หน่วยเหิ่ม
    ก็ต้องยอมด้วยความอยากน้อจ้า พ่อบ้านเป็นคนไปซื้อเอง พ่อลูกมักส้มตำกันหลายจ้า
    เอื้อยได้ตำซั่ว ตำปลาร้า กุ้งเผา ปลาแป้นทอด มากินนำกันเด้อจ้า

เครื่องปรุง ส่วนผสมส้มตำปลาร้าและตำซั่ว

มะละกอเหิ่ม
    เส้นขนมจีน ต้มให้สุก นำไปแช่น้ำเย็น

พริกขี้หนูสด 5 เมล็ด
    กระเทียม 2 กลีบ
    กุ้งแห้ง 2 ช้อนโต๊ะ
    มะนาว 1 ลูก
    กระเทียมดอง 1 หัว
    มะกอก 2 ลูก
    มะเขือเทศสีดา 10 ลูก
    ถั่วฝักยาว 1/2 ถ้วย
    ปูดอง 2 ตัว
    น้ำปลาร้าต้ม (ต้มจากน้ำปลาร้า กะปิ น้ำกระเทียมดอง น้ำตาลปี้ป เคี่ยวให้เข้ากัน)

วิธีทำ
    1. ตำกระเทียมและพริกขี้หนูก่อนให้แหลก
    2. ใส่ถั่วฝักยาว ตำและกุ้งแห้งตามลงไป
    3. ใส่กระเทียมดอง มะกอก ปูดอง ตำให้เข้ากัน
    4. ใส่มะนาว
    5.ใส่น้ำปลาร้าต้ม

6.ใส่มะละกอ ตำให้เข้ากันชิมรสตามใจชอบ

7.ตักแบ่งใส่จาน เหลือไว้ครึ่งหนึ่ง
    8.ใส่เส้นขนมจีนตำให้เข้ากัน

9.นำกุ้งเสียบไม้ย่างในเตาอบ

10. ทอดปลาแป้นแห้งรสหวานเค็ม
    11. จัดผักใส่จาน
    มากินนำกันเด้อจ้า

ขอบคุณธุจ้าบ้านมหาที่ให้โอกาสนำเสนอ
    ขอบคุณผู้อ่านทุกท่านเด้อจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 27-01-2014 at 17:11. เหตุผล: แก้คำผิดและเพิ่มภาพจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    เป็นตาแซบทุกอย่างเนาะ พี่คือเฮ้ดแนวกินเก่งแท้จ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    น่ากินมากเลยจ้าเอื้อย เป็นตาแซ่บคัก

สวัสดีจ้า

น้องสาวเมืองยศ :) ขอบคุณหลายๆเด้อจ้า เอื้อยก็หัดเฮ็ดไปตามประสาคนไกลบ้านน้อจ้า

น้องกุ้งสาวขอนแก่น :) ขอบคุณหลายที่แวะมายามกันเด้อจ้า

ขอขอบคุณท่านผู้ชมจากfacebook ทุกท่านเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 29-01-2014 at 14:32. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    เป็นตาแซบครับเอื้อย กุ้งย่างกินกับตำซั่ว...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    บ๊ะ....เข้าท่าแล้วบาดเนี่ย

สวัสดีจ้า

น้องเซียงเหมี่ยงฯ :) มากินนำกันเด้อจ้าน้องเซียงเหมี่ยงฯ

น้องพล พระยาแล :) แซ่บอยู่จ้าน้องพล ส้มตำเป็นอาหารยอดนิยมของบ้านเอื้อยเด้อจ้า

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ตำส้มตำซั่วผมบ่ปานใด๋ครับ คะน้อย
    แต่กุ้งย่างนั้นติ้ ออนซอนหลาย แกล้ม :b-b เนาะ

สวัสดีจ้าน้องเซียนเมา

น้องเซียนเมาอยู่ทางภาคใต้ อาหารทะเลเป็นตาอุดมสมบูรณ์น้อจ้า
    เอื้อยมักกินกุ้งคือกันจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    เป็นตาแซบค่ะ แวะมายามบ่ายๆน้ำลายไหล ส้มตำเห็นแล้วปานนั่งยุนา เข้าเครื่องเข้ารสค่ะ

Tags for this Thread