หัวข้อ: เตรียมเสบียงไว้สู้กับ covid-19

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

เตรียมเสบียงไว้สู้กับ covid-19

เตรียมเสบียงไว้สู้กับ covid-19

กลับบ้านสองสามเที่ยวหลังโควิดรอบแรกซา เอาเครื่องร่อนไปทำการทดลองขากลับมารังสิตเอาเสบียงอาหารหวานคาวที่จะช่วยทุ่นค่าใช้จ่ายกลับมานำ อาหารหวานมีมันห้านาทีเชื่อม อาหารคาวมีปลานาสดคัวเรียบร้อย ปลาย่าง เนื้อหมูจากตลาดนัด หน่อไม้เผาหน่อไม้ต้มหน่อไม้ส้มหน่อไม้ดอง ยอดขี้หล็กต้มพร้อมเครือย่านางมาคั้นใส่แกงหน่อไม้แกงขี้เหล็กและคั้นดื่ม ผลไม้ได้กล้วยไข่ลูกใหญ่กับกล้วยส้มน้ำไทอย่างละเครือและข้าวสารหอมมะลิเก่าใหม่อีกสิบกว่ากระสอบครับ ข้าวเหนียวข้าวไรซ์เบอรี่ข้าวลืมผัวมาอย่างละถุง น้ำปลาปลาร้า พริกป่นข้าวคั่วหอมแดง ผักกาดผักชีหนานริมบ่อถ่านและไม้อ่อยไฟ ฯลฯ

เอามาเยอะๆ จะกินทันจะกินหมดหรือ กินบ่ทันก็แบ่งแจกจ่ายไปครับ ส่วนอาหารหวานคาวก็ใส่ตู้แช่แข็งถนอมอาหารไว้ ข้าวสารหอมมะลิจากสารคามเอามาขายแหน่ฝากไปนำดังเคย

มีเหตุการณ์ที่เป็นข่าวลือและที่เกิดขึ้นจริงหลายๆ ครั้ง ฝนจะตก น้ำจะท่วม โลกจะแตก โรคจะระบาด ฯลฯ ทำให้ผมต้องเตรียมน้ำเตรียมอาหารอยู่เป็นประจำ หลายครั้งที่ผมไปยืนต่อแถวเพื่อซื้อสินค้าอุปโภคบริโภคมาเตรียมไว้เผื่อเหตุการณ์เลวร้ายนั้นๆ เกิดขึ้นจริงๆ มามื้อนี้ผมบ่ย้านบ่กลัวแล้วครับ ขอให้มีไฟฟ้าน้ำประปาบ่ต้องออกจากบ้านเป็นเดือนเพื่อไปซื้ออาหารผมก็อยู่ได้อย่างบ่เดือดร้อน

ผมมักจะพูดคุยเรื่องในหัวข้ออยู่แบบพอเพียง อยู่แบบพอเพียงอยู่อย่างพอเพียงคืออะไร ผมยังบ่กล้าพูดคุยเว้าไปหลายได้แต่เอาภาพท้องไร่ท้องนามาสู่พี่น้องเบิ่งเพราะในใจลึกๆ แล้วผมยังอยากมีงานทำอยากได้เงินหลายๆ อยากมีรถอยากมีบ้าน อยู่แบบพอเพียงหมายถึงอะไรกันแน่ผมจะเข้าถึงได้จริงไหมผมจะพยายามหาคำตอบด้วยตัวเองไปเรื่อยๆ ครับ แต่มีคำหนึ่งที่ผมคิดว่าผมพอเข้าใจเข้าถึงและเห็นผลด้วยตัวเองแล้วคือคำว่า มั่นคง ยั่งยืน ครับ

โดยเฉพาะคำว่า มั่นคง วันนี้ผมมีความมั่นคงเรื่องอาหารแล้วครับ ผมมีข้าวมีน้ำมีไฟมีฟืนถ่านมีอาหารสดอาหารแห้งที่ผมผลิตเองได้เพียงพอที่จะดำรงชีวิตไปได้อีกสองสามเดือนหรือนานกว่านั้นหากจำเป็น มีทั้งที่ผลิตได้เองและที่ใช้เงินซื้อปนกันไปบ่ซื้อทางตรงก็ซื้อทางอ้อมเช่นซื้ออาหารมาหว่านให้ปลาซื้อเมล็ดพันธุ์ปุ๋ยยาแบบนั้นละครับ

มาสร้างความยั่งยืนด้านอาหารให้กับโตเองกันเด้อครับกับยามมีเหตุด่วนเหตุร้ายเช่นฤดูโควิดมายามเช่นนี้มันเห็นผลชัดเจนอิหลีและเป็นการเพิ่มทางเดินทางเลือกให้กับตัวเองอย่าให้มันจำกัดอยู่แค่ทางเดียว ธรรมชาติเปลี่ยนแปลงได้เฮากะต้องพร้อมสิเปลี่ยนแปลงเพื่อเอาตัวเองให้รอดไว้ก่อนเนาะครับ

Attached Images Attached Images        
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 06-03-2022 at 14:04.