หัวข้อ: เตรียมเสบียงไว้สู้กับ covid-19

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

เตรียมเสบียงไว้สู้กับ covid-19

เตรียมเสบียงไว้สู้กับ covid-19

กลับบ้านสองสามเที่ยวหลังโควิดรอบแรกซา เอาเครื่องร่อนไปทำการทดลองขากลับมารังสิตเอาเสบียงอาหารหวานคาวที่จะช่วยทุ่นค่าใช้จ่ายกลับมานำ อาหารหวานมีมันห้านาทีเชื่อม อาหารคาวมีปลานาสดคัวเรียบร้อย ปลาย่าง เนื้อหมูจากตลาดนัด หน่อไม้เผาหน่อไม้ต้มหน่อไม้ส้มหน่อไม้ดอง ยอดขี้หล็กต้มพร้อมเครือย่านางมาคั้นใส่แกงหน่อไม้แกงขี้เหล็กและคั้นดื่ม ผลไม้ได้กล้วยไข่ลูกใหญ่กับกล้วยส้มน้ำไทอย่างละเครือและข้าวสารหอมมะลิเก่าใหม่อีกสิบกว่ากระสอบครับ ข้าวเหนียวข้าวไรซ์เบอรี่ข้าวลืมผัวมาอย่างละถุง น้ำปลาปลาร้า พริกป่นข้าวคั่วหอมแดง ผักกาดผักชีหนานริมบ่อถ่านและไม้อ่อยไฟ ฯลฯ

เอามาเยอะๆ จะกินทันจะกินหมดหรือ กินบ่ทันก็แบ่งแจกจ่ายไปครับ ส่วนอาหารหวานคาวก็ใส่ตู้แช่แข็งถนอมอาหารไว้ ข้าวสารหอมมะลิจากสารคามเอามาขายแหน่ฝากไปนำดังเคย

มีเหตุการณ์ที่เป็นข่าวลือและที่เกิดขึ้นจริงหลายๆ ครั้ง ฝนจะตก น้ำจะท่วม โลกจะแตก โรคจะระบาด ฯลฯ ทำให้ผมต้องเตรียมน้ำเตรียมอาหารอยู่เป็นประจำ หลายครั้งที่ผมไปยืนต่อแถวเพื่อซื้อสินค้าอุปโภคบริโภคมาเตรียมไว้เผื่อเหตุการณ์เลวร้ายนั้นๆ เกิดขึ้นจริงๆ มามื้อนี้ผมบ่ย้านบ่กลัวแล้วครับ ขอให้มีไฟฟ้าน้ำประปาบ่ต้องออกจากบ้านเป็นเดือนเพื่อไปซื้ออาหารผมก็อยู่ได้อย่างบ่เดือดร้อน

ผมมักจะพูดคุยเรื่องในหัวข้ออยู่แบบพอเพียง อยู่แบบพอเพียงอยู่อย่างพอเพียงคืออะไร ผมยังบ่กล้าพูดคุยเว้าไปหลายได้แต่เอาภาพท้องไร่ท้องนามาสู่พี่น้องเบิ่งเพราะในใจลึกๆ แล้วผมยังอยากมีงานทำอยากได้เงินหลายๆ อยากมีรถอยากมีบ้าน อยู่แบบพอเพียงหมายถึงอะไรกันแน่ผมจะเข้าถึงได้จริงไหมผมจะพยายามหาคำตอบด้วยตัวเองไปเรื่อยๆ ครับ แต่มีคำหนึ่งที่ผมคิดว่าผมพอเข้าใจเข้าถึงและเห็นผลด้วยตัวเองแล้วคือคำว่า มั่นคง ยั่งยืน ครับ

โดยเฉพาะคำว่า มั่นคง วันนี้ผมมีความมั่นคงเรื่องอาหารแล้วครับ ผมมีข้าวมีน้ำมีไฟมีฟืนถ่านมีอาหารสดอาหารแห้งที่ผมผลิตเองได้เพียงพอที่จะดำรงชีวิตไปได้อีกสองสามเดือนหรือนานกว่านั้นหากจำเป็น มีทั้งที่ผลิตได้เองและที่ใช้เงินซื้อปนกันไปบ่ซื้อทางตรงก็ซื้อทางอ้อมเช่นซื้ออาหารมาหว่านให้ปลาซื้อเมล็ดพันธุ์ปุ๋ยยาแบบนั้นละครับ

มาสร้างความยั่งยืนด้านอาหารให้กับโตเองกันเด้อครับกับยามมีเหตุด่วนเหตุร้ายเช่นฤดูโควิดมายามเช่นนี้มันเห็นผลชัดเจนอิหลีและเป็นการเพิ่มทางเดินทางเลือกให้กับตัวเองอย่าให้มันจำกัดอยู่แค่ทางเดียว ธรรมชาติเปลี่ยนแปลงได้เฮากะต้องพร้อมสิเปลี่ยนแปลงเพื่อเอาตัวเองให้รอดไว้ก่อนเนาะครับ

Attached Images Attached Images        
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 06-03-2022 at 14:04.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ซุ๊บมะเขือ

ซุ้บดอกแคป่าใส่ปลาทู

ซุ้บหน่อไม้

แกงขี้เหล็ก

ขนมจีนน้ำยาลาวปลาช่อนนาสดแช่แข็ง

หมกหม้อปลาค่อน้อยแช่แข็ง

คั่วดักแด้และลาบดักแด้

ตำแตง

สุดท้ายก็ทางการบ่ให้ออกไปใสจำเป็นต้องกินของเก่า ของเก่าเก็บ เอาอาหารแช่แข็งออกมาทำเมนูในแต่ละคาบแต่ละมื้อกินไปพออยู่ได้ครับ มะเขือต้ะปีใหม่ต้มให้สุกแล้วเก็บใส่ตู้ฟิซอุณหภูมิ -20 องศา เอามาอุ่นตำใส่น้ำปาร้ารสชาดเดียวกันกับตอนเก็บมาจากต้น ดอกแคป่าต้ะสงกรานต์ลวกแช่ฟิซเอาออกมาซุ้บใส่น้ำปลาร้าใส่ปลาทูนึ่งทอด ขมนิดๆ ถือว่าแซ้บครับ หน่อไม้เผาเขี่ยนอู๋ปรุงเรียบร้อยแช่ฟิซไว้หลายเดือนเอาออกมารีบอยล์ก่อนคั่วพริกตำซุ้บ แล้วคาบครับสำหรับครอบครัวที่บ่มีเด็กน้อย

ขี้เหล็กผมสั่งซื้อจากทางบ้าน พี่น้องเพิ่นมีต้นยุ่ท่งยุสวนเพิ่นเก็บมาให้ทางบ้านกะต้มแช่ฟิซไว้ ทางบ้านกะมีตู้ฟิซครับ ไผไปไผมากะถือมาฝากติดรถมานำกินต้ะหมูไก่จากห้างจากฟาร์มหลายกะลึดยากเบี่ยอยากกินอาหารจากธรรมชาติรสชาดของธรรมชาติ แกงผักขี้เหล็กใส่หนังหมูหนังงัว หนังงัวต้มซื้อจากตลาดไทแต่ก่อนงัวเป็นโรคกิโลเจ็ดสิบเอามาต้มอีกครั้งและหั่นใส่ตู้ฟิซไว้ นำมาแกงใส่ขี้เหล็กยอดอ่อนๆบ่มีใบแก่ติดแม้ต้ะใบเดียวน้ำยานางซุมคั้นแช่ฟิซไว้ ปรุงด้วยน้ำปลาชูรสสีหลายเติบรสชาดบ่เปลี่ยนครับ ปลาช่อนปลาค่อเข้าไซต้ะมื้อพุ้นมื้อก่อนเกี่ยวข้าวขัวเกล็ดแช่แข็งไว้เอาออกมาต้มโขลกแกงข้าวปุ้นน้ำยาปลาช่อนนาสด ถ้าขนมจีนบ่ส้มและเส้นบ่ใหญ่เกินไปรับรองบ่มีหม่องติครับ รสชาดจากธรรมชาติอิหลี

ปลาค่อซุมโตน้อยบ่พอสิแกงสิอ่อมได้กะเอามาตำบักพริกหมกหม้อ เมนูนี่กะเมียงมันคือกันครับ ในรอบหลายปีผมพึ่งได้กินดักแด้ขั่วแห้งๆ แส้บๆ อีกครั้งหนึ่ง อยากกินซื้อนำตลาดนัดเพิ่นสิบ่ขั่วจนแห้งแบบนี้ ขั่วแห้งจะทำให้ปริมาณลดลงคงสิเป็นเหตุผลทางการค้านั้นละตามตลาดนัดสิเป็นดักแด้ต้มตัวใหญ่ๆอ้วนๆกลมๆ ดักแด้พันธุ์พื้นบ้านเคยกินมาต้ะน้อยพึ่งได้กินอีกครั้ง ขั่วใส่เกลือเค็มๆมันๆ แส้บกว่าขนมสแน็กหลายๆอย่างพุนละครับนำมาคลุกข้าวคั่วพริกป่นกะหย่ำมันดีหรือว่ามันเลี่ยนกะตำบักแตงซ้ดน้ำเผ็ดๆ ไปนำ

ครับตามที่ว่าไว้ การมีอาหารสำรองไว้ในบ้านในสวน ในสภาวะวิกฤตหนักๆ ทุกคนห้ามออกจากบ้านผมคนหนึ่งที่บ่เดือดร้อนให้อยู่แต่ในบ้านก็อยู่ได้บ่เดือดร้อนและยังมีอาหารแซ้บๆ อร่อยๆ แถมรสชาดดั้งเดิมจากธรรมชาติให้กินและตามที่ผมไลเบิ่งพี่น้องทางยูทุ้บผู้ที่เพิ่นพากันเฮ้ดฮั้วเฮ้ดสวนปลูกอยู่ปลูกกินกะบ่เห็นไผจ่มหรือบ่นว่าทุกข์ยากบ่มีอยู่มีกินหากินบ่ได้มีต้ะบอกว่าอยู่ได้สบายไม่เดือดร้อน ครับขอให้ทุกคนช่วยเหลือตัวเองเด้อครับโดยเฉพาะด้านอาหารการกินนิละให้มันรอดพ้นยามวิกฤตไปให้ได้

โควิดบ่ยอมหนีแถมมีการกลายพันธุ์มีสายพันธุ์ใหม่ๆเกิดขึ้นนั่นเพราะการดิ้นรนการเอาชีวิตรอดของเชื้อโรคหรือสิ่งมีชีวิตต่างๆเขากะบ่อยากตายคือกันกับคนนิละ ส่วนมนุษย์หรือคนเราการดิ้นรนเอาชีวิตรอดบ่จำเป็นต้องทำแนวใหม่บ่ต้องกลายพันธุ์เฮ้ดอยู่แบบเก่าๆเดิมๆกะรอดได้โดยการมีป่าบักถั่วบักบวบไว้เก็บไว้ขั่วผัดใส่แลงใส่งายนิละครับ ฮ่าๆ

ปีได๋ๆ กะอยู่ท่าเก่า ถึงเวลาฮอดยามกะไปเก็บผักที่เพิ่นปลูกไว้ใส่ท้ายรถมากินยุโรงงาน ครับเว้าควมเก่าซื้อเพิ่นกินและก็กินของตัวเองไปนำเพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย เก็บเงินค่าอาหารการกินที่ผลิตได้บางส่วนไว้ไปป้อมใส่บาดเติมน้ำมันรถ เงินสองพันได้น้ำมันบ่เต็มถังถ้าต้องซื้อทุกอย่างคือสิจังคักชีวิตของแหมบ

พืชผักตามฤดูกาลพืชผักหลังฤดูเก็บเกี่ยวปลูกเอาะเจาะแอะแจะหนานท่อกระด้งฮ้อดมื้อเพิ่นออกหน่วยกะหั่งได้เก็บกินได้ใส่แลงใส่งาย กลับไปเจอพ้อผักอิหยังพอเก็บได้กะเก็บใส่รถมาละครับ บวบเหลี่ยมบวบหอมเหลียวเบิ่งค้างบ่เห็นหน่วยพอมุดค้างเข้าไปเก็บผัดได้บ่หน่อยบักถั่วกะเหลียวบ่เห็นหน่วยเก็บเล็มไปเล็มมากะได้หลายกำเป็นเรื่องจริงที่แปลกคล้ายกันกับก่องข้าวน้อยฆ่าแม่ที่พ่อลุงเทพพรเพิ่นฮ้องเพลงไว้เบิ่งภายนอกคือสิบ่อิ่มกินอิหลีกินบ่เหมิด

บักขามเปียกแม่เพิ่นแกะไนไว้ถ่า หน่อไม้ดองจากญาติพี่น้อง กุ้งจ่อมปลาซิวสดพ่อตาเพิ่นใส่มุ้งในสาในคลองพอได้คั้นส้มเช้าละถ้วยสองถ้วยน้อยไปเห็นกะขนมาครับ

คำที่โจน จันได เพิ่นว่าไว้ เราต้องกินผักแบบนี้ต้องกินผลไม้แบบนี้ หน่วยใหญ่ๆฝักใหญ่ๆกรอบๆหวานๆแบบนี้ ครับถั่วฝักยาวขาวฝักอวบๆจากน้ำหมักเศษอาหารกากน้ำตาลยาโพลีดอนกะฉีดปุ๋ยเคมีกะโฮยไปนำบ่ปฏิเสธด้านไดด้านนึงเสียทีเดียว ปลูกพืชผักด้วยหลักอิทธิบาทสี่แล้วยังบ่พอต้องพึ่งทางสายกลางนำ ฮ่าๆ

ผัดบักบวบอ่อนใส่หมูแส้บคักครับหรือแส้บเพราะหมูแพงกะบ่รู้นำ บักถั่วฝักยาวใส่ตู้เย็นไว้ครบอาทิตย์พอดีเอาออกมาตำใส่ข่อมะขามเปียกใส่น้ำตาลออกหวานเล็กน้อยชูรสและน้ำปลาร้าขวดกะยังแส้บดีครับแต่ความกรอบอาจสิบ่เท่าตอนตำหมิดตอนเก็บใหม่ๆ

คำคำหนึ่งที่ผมจำได้ตอนหลวงพ่อเพิ่นเว้าสู่ฟัง เพิ่นเทศน์กะแล้วตะสิว่า เพิ่นว่าความรักนี้มันมีอิทธิพลต่อชีวิตของมนุษย์อยู่พอสมควรความรักมันสิบังคับให้เราโหยหามันให้เราจมอยู่กับมันแทบจะตลอดชีวิตละถ้าไผรู้บ่ทันมันและที่สำคัญธรรมชาติของความรักแล้วมันจะไม่ทำให้ใครหรือให้เราสมหวังแม้แต่คนเดียว มันจะบ่สนับสนุนให้เราสมหวัง บางคนกะว่าสมหวังยุเด้ละบางคนกะหลอกตัวเองว่าสมหวังรักกันมักกันพออยู่นำกันผัดหลายต้ะจ่มต้ะฮ้ายให้กันกะหลาย ฮ่าๆ นึกถึงคำบอกเล่าของหลวงพ่อผมเลยนึกถึงธรรมชาติของโลกนี้ตามที่ผมสังเกตุมาโลกนี้เขากะจะบ่ให้เราอยู่อย่างมีความสุขแบบง่ายๆคือกัน หลายต้ะอยู่กันแบบยากๆ บ่ว่าประเทศได๋เมืองได๋ครอบครัวได๋ แล้วจะทำแบบได๋จึงจะมีความสุขสำหรับผมความสุขจากผู้อื่นมียุแต่ต้องถ่าต้องคอยจักยามได๋ ง่ายที่สุดคือความสุขที่เกิดขึ้นจากตัวเองเว้าเองฟังเองถามเองตอบเองตอบต้ะแนวที่จะทำให้ตัวเองมีความสุขอย่าตอบขัดใจกะของ ฮ่าๆ ถึงโลกจะบ่ให้เราอยู่แบบสบายๆ แต่ธรรมชาติบางอย่างกะบ่เคยเอาเปรียบมนุษย์เช่นพืชผักนิละครับ ปลูกอิหยังกะได้กินอันนั้น เราใส่ใจหลายพืชผักกะให้ผลผลิตกับเราหลายใส่ใจหน่อยกะได้กินหน่อย ความรักมักให้เราบ่สมหวังเรากะอย่าไปใส่ใจกับความรักหลายหันมาใส่ใจแนวที่บ่เอาเปรียบเรากะคือหนานผัก ครับพากันมาปลูกผักกินเองกินต้านโควิดอีกครั้งเด้อครับ โอ้กว่าจะมั่วหาหม่องลงได้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 06-03-2022 at 14:32.