หัวข้อ: ซื้อรถ ISUZU MU-X 2021 มาใช้แล้วครับ ราคา อัตราดอกเบี้ย ส่วนลด และอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันจากการใช้จริงเป็นอย่างไรมีมาเล่าครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ซื้อรถ ISUZU MU-X 2021 มาใช้แล้วครับ ราคา อัตราดอกเบี้ย ส่วนลด และอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันจากการใช้จริงเป็นอย่างไรมีมาเล่าครับ

ผมเพิ่งซื้อรถอีซูซุ MU-X รุ่นปี 2021 มาใช้เมื่อปลายเดือนมีนาคม 2564 ก่อนสงกรานต์นี้ครับ

ก่อนไปดูรถ MU-X ผมอยากจะเล่าถึงที่ไปที่มาทำไมผมจึงเลือกซื้อรถรุ่นนี้ ย้อนกลับไปเมื่อปี 2000 ผมได้ซื้อรถยนต์คันแรกเป็นรถ HONDA ACCORD รุ่นปี 1993 หรือรุ่นตาเพชรไฟท้ายสั้น เครื่องยนต์ 2000 ซีซี เพราะตัวเองอ้วนจึงเลือกรถคันใหญ่ๆ ไว้ก่อนครับ ใช้อยู่สามปีก็ขายออกไปเพราะเติมน้ำมันไม่ไหว รถกินน้ำมัน 8-12 กิโลลิตร น้ำมันเบนซิน 91 จากลิตรละ 12 บาทค่อยๆ ขยับขึ้นไปที่ลิตรละ 16 บาท ที่รายได้ผมไม่มากถือว่าเริ่มเป็นภาระจึงขายออกครับ

ซื้อรถ ISUZU MU-X 2021 มาใช้แล้วครับ ราคา อัตราดอกเบี้ย ส่วนลด และอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันจากการใช้จริงเป็นอย่างไรมีมาเล่าครับ

ปี 2003 ผมซื้อรถ ISUZU DMAX สี่ประตูรุ่น 2.5 Ddi เขาว่าเครื่องมังกรทองติดเทอร์โบว์ตัวยังไม่คอมมอนเรล เป็นรถสี่ประตูคันที่ถูกที่สุดในร้าน ราคา 550,000 บาทแต่จำได้ว่าไม่มีแอร์ไม่มีประกัน กระจกมือหมุนไม่มีกันชนท้ายต้องจ่ายต้องซื้อเพิ่มเพิ่มล้อกระทะขอบสิบสี่เทินเป็นแม็กขอบสิบห้า พ่นกันชนหน้ารวมตก 630,000 บาท ถ้าจำไม่ผิด ดาวน์น้อยผ่อนนานดอกเบี้ย 3.5 ครับ

ผมขับกลับบ้านมีแต่คนว่า ซื้อมาหยังรถสี่ประตู รถกระเทย เข็นอิหยังบ่ได้ ภาษีแพง สรุปว่าคนยุคนั้นยังไม่ตอบรับรถสี่ประตูครับ และรถผมก็เป็นสี่ประตูคันที่สองของตำบลคันแรกสีขาวเป็นรถโรงพักตำรวจ ที่ผมเลือกซื้อรถ ISUZU เพราะผมเทียบหน้าตาใส่กันแล้วระว่าง TOYOTA TIGER, FORD RANGER, MITSUBISHI STRADA และ MAZDA FIGHTER ในสมัยนั้น ผมชอบหน้าตาอีซูซุดีแม้กซ์มากที่สุด ตอนแรกไม่ชอบดูไฟหน้าแปลกๆ ไม่เหมือนที่เคยๆ เห็นแต่เทียบกับคันอื่นดูอ้วนใหญ่ดูหล่อกว่าเลยเลือก DMAX ส่วนเรื่องเครื่องยนต์หรือระบบต่างๆ เกี่ยวกับรถถือว่าไม่รู้เรื่องเลยครับ

และผมเลือกซื้อรถสี่ประตูยอมเสียภาษีแพงเพราะผมนึกถึงพ่อแม่ญาติพี่น้อง ไปไหนมาไหนคนขับคนนั่งหน้านั่งสบายคนโดยสารก็ต้องนั่งสบายด้วยโดยเฉพาะพ่อกับแม่ ซื้อมาใช้งานแล้วก็ชอบใจครับ รถวิ่งได้เร็วสุดที่ 145 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ลองหลายครั้งบนถนนเส้นอำเภอบ้านไผ่-บรบือ ถนนใหม่โล่งยาวไม่ค่อยมีชุมชนไม่มีด่าน ประหยัดน้ำมันสูงสุดที่ 15 กม/ลิตร ที่ความเร็ว 100-110 กม/ชม ขับช้าไม่ประหยัดครับรถไม่มีแรงส่งเวลาขึ้นเนินกรณีรถหนัก เหยียบเกิน 120 ซ้ดครับ ใช้มาจนถึงวันนี้ไมล์จะครบสามแสนกิโลเมตร สำหรับผมถือว่าพอใจครับ สิ่งที่ซ่อมไปคือ เปลื่อนปั๊มเพาเวอร์ในช่วงประกันสามปี หลังจากนั้นก็เปลี่ยนคอยล์เย็นแอร์ไปสามครั้ง ใช้แบบไม่เคยล้างแอร์ พัดลมแอร์หนึ่งตัว เปลี่ยนหม้อน้ำ เปลี่ยนโช้คหน้า ลูกหมากสองครั้ง เบรคหลังหนึ่งชุด โช้คหลังหนึ่งคู่ วาล์วน้ำปั้มน้ำหน้าเครื่องหนึ่งครั้ง ครัชหนึ่งชุด ทะลวงท่อไอเสียหลังวิ่งไม่ออก ถอดล้างท่อไอดีไปครั้งหนึ่ง เข้าเกียร์ยากสปริงคันเกียร์หัก มู่เล่ย์สายพานปั๊มเพาเวอร์รถรุ่นนี้นอกจากเสียงเครื่องดังสายพานปั๊มเพาเวอร์ก็ดังดีครับ แอร์ซ่อมศูนย์เจ็ดแปดพันข้างนอกสามพันห้า สินค้าของศูนย์จะดีกว่าครับ รายการนอกประกันซ่อมโดยช่างข้างบ้าน ลูกหมากร้านถ่วงล้อคิดชิ้นละราวๆ พันสองร้อยบาท ซื้อเองห้าหกร้อยยี่ห้อเดียวกัน หลายๆ อย่างไม่เคยซ่อมไม่มีความรู้เกี่ยวกับรถก็ต้องยอมจ่ายหลังๆ รู้จักช่างบ้างก็ช่วยประหยัดได้เยอะ ตอนนี้นานมาแล้วมั้งครับแกนเทอร์โบว์รั่วแล้วครับยังไม่มีตังค์เปลี่ยนน่าจะใกล้ๆ หนึ่งหมื่นบาทและสีหลังคาฝากระโปรงหมดสภาพร้านใหญ่ตีราคาทั้งคันที่ราวๆสามหมื่นเลยใช้แบบเดิมๆ ไป รถจอดตากแดดตลอดสิบสองปีแรกครับทั้งที่บ้านและที่ทำงาน

สรุปโดยรวมถือว่ารูปร่างหน้าตารถเป็นไปตามที่ตัวเองชอบ เวลาขับใช้งานรู้สึกว่ารถแรงมากแบบแรงปลายทั้งๆที่เป็นรถเดิมๆ จากโรงงานถึงจะวิ่งไม่เร็วแต่รู้สึกว่ารถแรงลอยตัวที่ความเร็วท้ายๆ กับยาง AGILIS และการซ่อมบำรุงการบริโภคน้ำมันไม่ทำให้รู้สึกเป็นภาระกระเป๋าเมื่อเทียบกับรายได้ เข้าศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่องกรองเคื่องอยู่ประมาณ 1500 บาทครับ

ปี 2014 พ่อตาจะซื้อรถให้ลูกสาวอีกคนขับไปทำงานใกล้บ้าน ผมแนะนำรถ ISUZU เพราะไม่รู้จักรถยี่ห้ออื่นด้วยและคิดว่ารถกระบะ ISUZU ไม่เป็นภาระกับผู้ใช้มากนักและรูปร่างหน้าตารถ ISUZU ALL NEW 2012 ก็ดูดี่ค่อนข้างถูกใจผมจึงแนะนำพ่อตา ไปดูรถทั้งคนซื้อคนค้ำชอบเลยเลยไม่ได้ไปดูยี่ห้ออื่นอีก ผมแนะนำให้เอารุ่นสี่ประตูตามที่เคยใช้บอกว่าเผื่อพ่อแม่ญาติพี่น้องด้วยและต้องเป็นเกียร์ออโต้เนื่องจากน้องเป็นผู้หญิงยังขับรถไม่เป็นและต้องกระจกไฟฟ้าด้วยนะ กระจกมือหมุนจอดทักใครข้างทางไม่ได้เลย

ไหนๆ ก็จะซื้อและต้องใช้ไปอีกยาวไกลเอารุ่นที่มี GPS ไปเลย ครับสรุปถ้าเอาสเปคตามนี้มันจะไปรวมกันอยู่ในรุ่นท้อบ เอาเครื่อง 2.5 ก็พอ สรุปรุ่นที่ว่านี้ราคา 910,000 บาท รออยู่เป็นเดือนทวงถามไปหลายครั้งไฟแนนซ์ค่อยผ่านเพราะรถราคาค่อนข้างแพงเมื่อเทียบกับรายได้ของคนซื้อและคนค้ำประกัน

ครับพอได้รถมาประมาณปีนึงผมก็เอารถพ่อตามาใช้เพราะรู้สึกไม่ไหวตอนเดินทางช่วงเทศกาล คนเริ่มซื้อรถใช้กันเยอะทำให้รถวิ่งเต็มถนนและหลังๆ มากระบะสี่ประตูคันใหญ่ๆ ออกมาวิ่งกันขวักไขว่ ผมขับรถเกียร์ธรรมดาแถมแรงไม่ทันคนอื่นต้องคอยหลบออกซ้ายตลอดทางจากรังสิตถึงแยกสีคิ้วเข่าแทบหลุดออกจากกัน จึงขอรถเกียร์ออโต้มาใช้ พอได้มาใช้ใช้ดีแล้วก็ไม่อยากคืนครับ คืนน้องไปบ้างเดือนสองเดือนก็เอากลับมาใช้ต่อ

ผมไม่เคยขับรถคนอื่นไม่เคยขับรถรุ่นอื่นๆ ก็ขับแค่ HONDA ACCORD ตาเพชรที่ตอนนั้นวิ่งได้ความเร็วสูงสุดที่ 180 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ISUZU ALL NEW 2.5 cc 136 แรงม้า เกียร์ออโต้คันนี้ มีคนว่าอีซูซุอืด ผมขับผมกลับว่ามันไม่อืดอาจจะเพราะผมไม่เคยขับรถแรงๆ คันไหน ISUZU ALL NEW 2012 2.5 CAB4 AUTO 4x2 เดิมๆ จากโรงงานวิ่งทำความเร็วได้สูงสุดคือตอนผมเหยียบลงเนินยาวๆ ถนน 24 ตรงแยกสีคิ้วถึงแยกปักธงชัย ได้เต็มที่ 180 กม/ชม ครับกับเสียงลมดังแรง ผมลองหลายครั้งกับหลายๆ คันที่ขับไม่โหดไม่น่ากลัวมาก ผมว่าเครื่อง 2.5 136 แรงม้าของออลนิวตัวนี้แรงมากครับแรงปลายที่ร้อยห้าสิบถึงแปดสิบแบบไม่ตกและไม่ได้ขึ้นอืดอะไรเลยสามารถตามคันอื่นได้อยู่นะและรู้สึกดีมากตอนวิ่งขึ้นเนินเนินยาวๆ ตรงมวกเหล็กปากช่องลำตะคองผมว่ารถมันมีพละกำลังมาก รถเดิมๆ ล้อเดิมๆ บรรทุกหนักทั้งคนทั้งของเกินห้าร้อยกิโลกรัมสามารถวิ่งส่งขึ้นเนิน 120-130 กม/ชม ได้ครับ

อัตราบริโภคน้ำมันไม่ประหยัดเท่าเครื่องมังกรทองครับคงเพราะรถคันใหญ่น้ำหนักมากขึ้น ต้านลมมากขึ้น ผมขับมาทำงานไปกลับวันละสิบห้ากิโลเมตรเฉลี่ยที่ 9-10 กม/ลิตร วิ่งทางไกลกับยาง DUELER HT และยาง YOKOHAMA AT ดอกยางดีเติมลมแข็งที่ความเร็ว 100-140 ได้ 12-13.5 กม/ลิตร ชอบที่พวงมาลัยหนึบและมีข้อดีถึงดีมากๆ ที่ตอบโจทย์ผมคือเวลาเข้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่หนึ่งหมื่นกิโลเมตรยังจ่ายแค่ราวๆ พันห้าร้อยบาทเท่ากับเครื่องมังกรทองที่อีซูซุพระนครและอีซูซุไทยสงวนรังสิตครับ เช็ดสี่หมื่นกิโลเมตรที่ห้าพันบาทรวมเช็คจารบีล้อหน้า

ส่วนจุดที่เสียที่ซ่อมไปแล้วอย่างแรกเลยคือการ์ดจอ GPS เสียตอนรถอายุแค่สี่ห้าปีห้าหกหมื่นกิโลเมตร ต้องเปลี่ยนใหม่ราคา 900 บาท ไม่นานมีปัญหาอีกคราวนี้ศูนย์อีซูซุคิด 6,000 บาทครับไปอ่านในเวบดูเหมือนว่าโดนปัญหานี้ค่อนข้างเยอะต้องยอมจ่ายกันผมอดเพลงฟังอยู่เป็นปี ปัญหาถัดมาคือวาล์ว EGR ค้าง ผมขับจากรังสิตไปแวะจอดที่ข้าง รพ.นางรอง พอมาสตาร์ทอีกครั้งควันดำขโมงเสียงเครื่องดังมากตกใจครับเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ตอนนั้นกะว่าคงยกเครื่องใหม่โชคดีที่เสียอยู่ในเมืองนางรอง จังหวัดบุรีรัมย์ ที่มีศูนย์อีซูซุอยู่ไม่ไกล โทรติดต่อไปไม่นานเจ้าหน้าที่ศูนย์มาตรวจเช็คบอกว่าวาล์ว EGR ค้างต้องเปลี่ยน ราวๆ ห้าหกพันบาทและก็ขับรถประคองเข้าศูนย์ สรุปเปลียนวาล์ว EGR ในราคารวมเจ็ดพันบาท อีกอย่างที่เปลี่ยนคือลูกหมากปีกนกที่เจ็ดหมื่นกิโลเมตร ผมให้ช่างอู่ข้างบ้านจัดการให้ ลูกหมากฮ่าๆๆ ตกชิ้นละใกล้ๆ ห้าร้อยบาทค่าถอดเปลี่ยนอีกหนึ่งพันเป็นสามพันบาทครับ

สรุปรถกระบะอีซูซุคันที่สองก็ยังเป็นที่ประทับใจครับ ทั้งเรื่องการประหยัดค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงและค่าน้ำมันเชื้อเพลิงรวมทั้งรูปร่างหน้าตา รถมีเครื่องยนต์ที่มีพละกำลังมากจากเครื่องยนต์เสียงดังในรุ่นก่อนมาที่รุ่นออลนิวเสียงเครื่องยนต์ไม่ดังมากแล้ว สรุปที่ผ่านมาไม่นับรวมการ์ดจอ GPS ถือว่าดีทั้งหมดครับคือซื้อมาใช้แล้วไม่มีให้คิดว่ารู้แบบนี้ก่อนซื้อไปดูยี่ห้ออื่นบ้างก็ดีนะ แต่พอมาถึงตัวพลิกโลกผมกลับมองว่าดีไซด์ภายนอกไม่ใช่แนวของผมเลย จะดูดีก็ตัวท้อปสุดครับแต่ผมยังติที่ไฟท้ายด้านข้างผมว่ามันดูไม่เรียบร้อยรวมลายฝาท้ายและเขี้ยวด้านหน้าที่ไม่ชอบ

ไม่ได้ชมไม่ได้เม้นต์รถรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นนะครับผมว่าคงไม่ต่างกันมากนักเพียงแต่ผมมีความสามารถซื้อรถได้เพียงคันเดียวจึงเลือกซื้อรถยี่ห้อนี้รุ่นนี้ เหมือนเสี่ยงแต่ถือว่าเสี่ยงแล้วแล้วไม่โชคดีสุดๆแต่ไม่ทำให้รู้สึกว่าผิดหวังสักนิดเดียว ผ่านไปสิบแปดปีถึงเวลาที่จะต้องซื้อรถคันใหม่มาใช้แทนคันเก่าที่ดูเก่าไปสักนิด ไล่ดูไปทุกรุ่นตั้งแต่รุ่นเล็กไปจนรุ่นใหญ่ๆ ตั้งแต่ราคาห้าแสนบาทขึ้นไป รถอีโก้คาร์ลองไปนั่งดูหลายรุ่นได้คำตอบเดียวกันคือมันแคบสำหรับผม ขยับไปเป็นรถห้าที่นั่งก็ยังมองดูเล็ก ขยับไปดูรถเจ็ดที่นั่งรุ่นกลางๆ ทั้ง SUZUKI, MITSUBISHI, TOYOTA ไปไล่อ่านคนอื่นพูดเขาก็ว่าเจ็ดที่นั่งแต่เป็นแบบกระชับๆ KIA CARNIVAL ใหญ่ยาวที่นั่งเยอะแต่ยังไม่ใช่สุดท้ายต้องเป็นเจ็ดที่นั่งจริงๆ แล้วละ รถ PPV เจ็ดที่นั่งป้ายแดงราคาที่หนึ่งล้านต้นๆ ขึ้นไป ตัดสินใจไปหาดูรถมือสอง ดูไปดูมาเหลือเพียงสองรุ่นที่ชอบคือ TOYOTA FORTUNER กับ ISUZU MU-X ไล่ดูรถ FORTUNER ปรากฏว่ารถมือสองราคาใกล้หนึ่งล้านบาททั้งนั้นส่วนที่ต่ำกว่านั้นก็ดูเป็นรุ่นเก่าไปแถมไม่ค่อยมีระบบนำทางให้ มาไล่ดูรถ ISUZU MU-X ถือว่าราคาดีมีของให้ครบมีระบบนำทางตามที่ต้องการ ลายล้อแม็กสวย ไปลองขับดูตามเต้นมือสองก็ดีครับ แต่ราคามือสองรวมทุกอย่างรวมผ่อนแล้วเกินหนึ่งล้านบาท สุดท้ายไปดูรถใหม่ป้ายแดงที่แถมโน่นนี่ดอกเบี้ยศูนย์เปอร์เซ็นต์ ไปลองขับป้ายแดงขับดีครับแต่ตัดสินใจไม่ได้เพราะ ISUZU MU-X ตัวเก่าข้างในมันคือกระบะที่ผมใช้อยู่ไม่ทำให้มีอารมย์ของรถใหม่สำหรับผมเลย สุดท้ายตัดสินใจไม่ได้และตรงกับช่วงโควิดระบาดหนักไปทั่วโลก

คิดแล้วคิดอีกรถซื้อแล้วต้องใช้ไปอีกยี่สิบปีไม่ใช่จะซื้อใหม่ได้บ่อยๆ ทั้งโรคระบาดทั้งสภาวะเศรษฐกิจแต่มันถึงเวลาแล้วเหมือนคนอยากจะแต่งงานครับคือมันได้เวลาสุดๆ อะไรก็ห้ามไม่ได้ โชดดีที่รถ ISUZU MU-X จะเปิดตัวอีกครั้งจึงรอดูแบบใจจดใจจ่อ ดูทีเซอร์ดูภาพหลุดช่วยเขาออกแบบว่ารถต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้ ในที่สุดรถก็เปิดตัวแล้วก็สู้สึกผิดหวังกับรูปร่างหน้าตาของรถอย่างแรง กะว่าให้หล่อทิ้ง FOTUNER ไปเลย แต่ไม่ใช่

ไปดูตัวจริงที่ศูนย์เออ..แต่มันคันใหญ่มากนะ รถอะไรคันใหญ่จังเบาะหลังนั่งเอนได้ภายในโอเคมากแต่ยังติที่รูปร่างภายนอกที่ดูไม่ค่อยโหดตามที่อยากให้เป็น กลับไปดู FORTUNER ก็ดีครับเทียบกันแล้วในราคาที่ใกล้เคียงกันเหมือนว่าโตโยต้าไม่ให้ระบบนำทางตามที่อยากได้และชอบเบาะอีซูซุมากกว่าแต่ล้อแม็กอีซูซุขัดใจผมมาหลายรุ่นได้แต่ทนใช้ คือผมจะไม่แต่งรถเลยได้มาแบบไหนใช้แบบนั้นเงินที่ต้องเสียไปกับการแต่งรถเก็บไว้ซื้ออย่างอื่นที่ยังไม่มีดีกว่า ยังตัดสินใจไม่ได้กลับมานั่งดูรีวิว มีคลิปหนึ่งที่ถ่ายภาพขณะรถวิ่งเทียบกันระหว่างโตโยต้ากับอีซูซุ ในคลิปเห็นรถ MU-X คันใหญ่มากครับดูใหญ่กว่า FORTUNER แบบเห็นชัด ถ้าเสียเงินเท่ากันมีอันใหญ่กับอันเล็กผมขออันใหญ่ไว้ก่อน

ตัดสินใจแล้วครับว่าเป็น MU-X ตัดสินใจเพราะตรงราคานั้นๆ ได้ของเยอะกว่าได้รถคันใหญ่กว่าถึงรูปร่างตัวรถลายล้อแม็กจะไม่เป็นอย่างที่อยากให้เป็นมากนัก และสิ่งที่มีผลต่อการตัดสินใจของผมมากๆ คือ ด้วยรายได้ต่อเดือนที่ไม่มากกับความมั่นใจว่ารถอีซูซุจะไม่ทำให้เกิดภาระกับผมหลังจากซื้อไปใช้แล้วทั้งเรื่องค่าน้ำมันค่าซ่อมบำรุงและการเสียเวลา รายได้กับประสบการณ์มันสอดคล้องกันพอสมควรจึงจบที่รถอีซูซุครับ

แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยทีเดียวจากคำที่ว่ารถอีซูซุเครื่องเล็กและอืด ผมดูรุ่น 1.9 ไว้ครับเพราะต้องการประหยัดน้ำมันและภาษีประจำปี ต้องการทะเบียนต่างจังหวัดเลยโทรไปสอบถามที่ศูนย์เดิมนางรองกับเซลล์คนเดิม ราคาส่วนลดดอกเบี้ยของแถมโดยรวมแล้วพอใจจึงนัดเซลล์เพื่อทดลองขับครับ บอกว่าผมตัดสินใจเกินครึ่งแล้วว่าจะซื้อรถรุ่นนี้แต่กังวลเรื่องที่คนเขาพูดติดหูติดปากว่าอีซูซุอืด ถ้าเป็นเครื่อง 2.5 ผมมั่นใจไม่ต้องลอง เซลล์อยากขายมากๆ หรือเป็นส่วนที่ทางศูนย์ยินดีเตรียมไว้บริการกับคนที่สนใจก็ไม่ทราบได้ เซลล์บอกว่าถ้าอย่างนั้นหนูจะเตรียมไว้ให้พี่ทั้ง 1.9 และ 3.0 ไว้ลองขับเทียบกันเลย ที่นางรองมี 3.0 ส่วนบุรีรัมย์มี 1.9 เจอกันที่ศูนย์บุรีรัมย์เลยนะคะจะเตรียมรถไว้รอ ได้ครับ

และก็ลองขับครับ ลองขับ 1.9 ออโต้ เอมันก็ไม่ได้อืดอะไรขนาดนั้นก็เท่ากับกระบะ 2.5 ที่ผมใช้นี่แหละ ถ้าอยากออกตัวแรงก็เหยียบลงไปอีกหน่อยกับเสียงที่คำรามมาอีกเยอะอยู่รถก็พุ่งไปได้ครับ กับสภาพถนนเมืองไทยเลนไม่ได้กว้างใหญ่รถวิ่งเบียดกันเต็มทุกเส้นทางการออกตัวแรงไม่ได้มีผลมากนักและไม่ได้ซื้อมาสำหรับการแข่ง กรณีเร่งแซงไม่ใช่จังหวะห้าสิบห้าสิบจะเร่งแซงให้ได้ต้องมีจังหวะมีพื้นที่ที่มั่นใจว่าปลอดภัยไปได้เราถึงจะแซง สรุปเครื่อง 1.9 มันเพียงพอมากๆ ครับสำหรับผมนะตอนที่ลอง อารมย์สภาพภายในก็ดูดีตามสไตล์รถใหม่ครับ

แล้วก็มาลองเครื่อง 3.0 อื่มรู้สึกว่าดีกว่าครับเหมือนรถจะออกตัวพุ่งกว่าเสียงไม่คำรามตอนออกตัวเหมือน 1.9 ที่ดังเข้ามาได้ยินถึงภายในห้องโดยสาร ต่างจาก 3.0 ตัวเก่าที่ผมไปลองกับรถ MU-X มือสองไมล์ห้าหมื่นรู้สึกเหยียบแล้วเสียงเครื่องยนต์ดังมาก

ราคาต่างกันไม่เยอะครับเพิ่มเงินอีกเล็กน้อยได้รถแรงเครื่อง 3000 cc เพิ่มอีกแสนกว่าบาทได้ตัวท้อปขับสี่เลย แต่ด้วยลักษณะการใช้งานในชีวิตประจำวันแบบธรรมดาๆ ไม่ค่อยได้ท่องเที่ยวไม่ได้ปีนป่าย ต้องการประหยัดค่าน้ำมันต้องการประหยัดค่าภาษีประจำปี ดูในคลิปรถคันใหญ่ๆ เครื่อง 1.9 เขาก็ขับขึ้นเขาลงเขาได้อยู่นะว่าแล้วก็ตัดสินใจจองหลังขับรอบตัวเมืองบุรีรัมย์สองรอบ จองรุ่นตัวท้อป 1.9 เพราะอยากได้ระบบนำทางที่ติดตั้งมาจากโรงงานถึงการ์ดจอเสียอีกก็ยอม รอ รอเก็บเงิน

จองแล้วยื่นเอกสาร ผมใช้เวลารอจะซื้อรถคันใหม่มาห้าหกปีดังนั้นยื่นเรื่องไปวันสองวันก็ผ่านครับฝ่ายสินเชื่อเขามาดูบ้านมาดูที่นาที่ไร่ที่วัวด้วยนะครับ ตอนนี้วัวมีราคาครับใช้เป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันได้เป็นอย่างดี วัวตัวเล็กตัวใหญ่วัวไทยวัวเทศนับเป็นหนึ่งตัวเหมือนกันหมดวัวญาติวัวเพื่อนบ้านที่นอนอยู่ใต้ร่มไม้เดียวกันก็นับรวมได้ครับ เออดีแฮะ คือประมาณว่ามีรายได้จากการทำนาจากการเลี้ยงวัวเลี้ยงควายหลายตัวปลูกพืชผักสวนครัวขายรวมแล้วน่าจะผ่อนรถได้ในแต่ละเดือนทำนองนั้น

ผมกู้เงินจากญาติวางดาวน์เกิน 30% ไฟแนนซ์ให้ดอกเบี้ยที่ 1.85% ของแถมส่วนลดก็มีครอบครัวอีซูซุลดให้ 10,000 บาท ส่วนลดจากอีซูซุ 20,000 บาท ผมไม่เอาพรมปูพื้นไม่เอากันสาดไม่เอาครอบมือจับลดให้อีก 10,000 บาท ให้ล็อกเบรค ล็อกยางอะไหล่ กล้องบันทึกหน้ารถ ฟิล์มที่ไม่ใช่ 3M กับน้ำมันเต็มถัง ที่จ่ายเพิ่มคือจ่ายค่าประกัน 15,000 บาท ค่าทะเบียน 4,900 บาท ตามนี้ครับและราคาตัวรถก็ตามที่ประกาศของอีซูซุราคาทุกประการ แต่ไม่ใช่ดอกเบี้ย 1.49 ตามโฆษณานะครับถ้าดอกเบี้ยนั้นต้องคุยต้องตกลงเงื่อนไขกันอีกที

รอรถไม่นานครับออกรถมาแล้วก็ออกอีก งวดแรกออกสามตัวหลัง 577 งวดสองท้ายรางวัลที่หนึ่งครบสามตัวสับตำแหน่งพองามก็มีคนได้ติดปลายนวมเล็กน้อยส่วนเจ้าของรถตามงวดแรกงวดเดียว ถือว่าค้ำคูณและขอขอบคุณเซลล์ที่พยายามช่วยหาป้ายแดงมาให้จนออกสามตัวท้ายในงวดที่สอง ฮ่าๆ ตอนซื้อรถกระบะไม่ได้ติดป้ายแดงครับทางศูนย์บอกป้ายแดงหมด

ทีนี้มาดูหลังจากใช้งานจริงแล้วเป็นอย่างไร อัตราบริโภคน้ำมันประหยัดอย่างที่คิดไว้หรือไม่ จากที่ใช้รถกระบะอีซูซุสี่ประตูทั้งสองคัน ส่วนใหญ่ผมจะเติมน้ำมันเต็มถังและวิ่งจนไฟเตือนขึ้นแล้วก็มาคำนวนกับระยะทางที่รถวิ่งได้ หรือเติมเยอะๆ จดจำนวนลิตรไว้แล้ววิ่งจนไฟโชว์อีกครั้งครับ ผมชอบเติมน้ำมันของเชลล์และคาลเท็กซ์เป็นเกรดธรรมดาไม่พรีเมี่ยม

ทางศูนย์แถมน้ำมันป้ายแดงเต็มถังโดยให้คูปองมาสองพันบาท น้ำมันราคา 27 บ/ล ได้มา 74 ลิตร ตอนนี้วิ่งไปแล้ว 650 กม เหลือน้ำมันอีกไม่เยอะคาดว่าน่าจะวิ่งได้ราว 700-750 กม ถ้าตามนี้จะคิดเป็นอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง ที่ 9.5 - 10.0 กม/ล ทางศูนย์ให้เติมที่ปั๊ม ปตท ผมน่าจะเติม B7 ครับ รถใช้กับน้ำมันได้หลากหลายแบบน้ำมันก็พึ่งเปลี่ยนชื่อเติมน้ำมันรถป้ายแดงครั้งแรกกับชื่อน้ำมันแปลกๆ เลยเติมแบบสั่นๆ จำความไม่ได้ ครั้งต่อไปผมจะเติมน้ำมัน B7 ของเชลล์และคาลเท็กซ์แล้วจะมาแจ้งให้ท่านที่สนใจได้ทราบจากการใช้งานจริงว่ารถรุ่นนี้กินน้ำมันเฉลี่ยที่เท่าไหร่ ประหยัดหรือกินเกิน

คูปองสองพันผมเติมน้ำมันที่ ปตท นางรอง แล้ววิ่งทางไกลมารังสิตที่ความเร็ว 90-120 กม/ชม ล้อเดิมยางเดิมเติมลมจากโรงงาน นั่งสองคนบวกสัมภาระรวมแล้ว 350 กก วิ่งทางไกลเป็นระยะทาง 350 กม ที่เหลือขับมาทำงานวันละ 15 กม สงกรานต์ไม่ได้เดินทางไกล น้ำมันหมดถังจะมาแจ้งอัตราสิ้นเปลืองให้ทราบอีกครั้งครับ

ส่วนการขับขี่โดยรวมสำหรับผมดีครับ รถไม่อืดวิ่งไม่เกินร้อยยี่สิบภายในเงียบมาก ภายในสวยชอบแผงสวิชท์แอร์ที่ดูย้อนยุค เบาะแถวสามปรับเอนดีครับ ข้อเสียคือแผงสวิชท์กระจกต้องถอยข้อศอกกลับมา รถคันใหญ่สูงทัศนวิสัยการมองการขับขี่ดีแลกกับต้องเบียดคันอื่นถ้าเจอซองที่จอดแคบๆ เช่นที่ทำงานผม เสียวคันอื่นจะกระแทกประตูเพราะกระบะทั้งสองคันผมบุ๋มทั้งสองคัน รถกว้างขึ้นที่จอดต้องกว้างขึ้นด้วยครับ

ถ้าอัตราบริโภคน้ำมันถังแรกตามที่ว่านั้นหากย้อนกลับไปได้ผมจะเลือกเครื่องยนต์ 3.0 ครับและอาจจะขยับไปที่ตัวขับสี่ให้มันจบๆ เผื่อท่องเที่ยวบรรทุกสัมภาระขึ้นเนินลงเนิน หากใครดูอยู่ถ้าจะเลือกรุ่นท้อปผมแนะนำเพิ่มตังค์อีกไม่เยอะเอาตัวขับสี่ไปเลยครับ

แล้วจะมาอัพเดทอัตราบริโภคน้ำมันให้เรื่อยๆ ครับ เผื่อจะเป็นข้อมูลให้กับท่านที่กำลังมองหารถรุ่นนี้กลุ่มนี้อยู่และและเน้นรถที่ประหยัดน้ำมัน

หรือหากใครสนใจอยากจะดูอยากจะลองขับรถ ผมขอแนะนำเซลล์ที่ศูนย์อีซูซุนางรองเซลล์ชื่อคุณออยครับ คุณออยที่พอรู้ก็ขายรถอีซูซุมาไม่ต่ำกว่าเจ็ดแปดปี ชื่อคุณออย พนิดา 089-411-9998 ผมว่าคุณออยจะไขข้อข้องใจให้กับท่านที่สนใจได้ดีพอสมควรครับ

ขอบคุณบ้านมหา ขอบคุณที่ช่วยปรับปรุงกระทู้ครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

รถ ISUZU MU-X รุ่นปี 2021 เครื่องยนต์ 1.9 ลิตร ตัวท้อป ล้อขนาด 20 นิ้ว เดิมๆ จากโรงงานหลังจากวิ่งจนน้ำมันที่เติมครั้งแรกหมดไป 74 ลิตร รถวิ่งทางไกลและวิ่งในเมืองระยะทางรวมแล้วได้ 740 กิโลเมตร คิดเป็นอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันที่ 10.0 กม/ลิตร และที่หน้าจอตอนวิ่งทางไกลสังเกตุเห็นตัวเลขขึ้นอยู่แถวๆ 11.0 กม/ลิตร พอวิ่งในเมืองขึ้นไม่เกิน 10.6 กม/ลิตร ครับ

ส่วนอย่างอื่น ระบบนำทางจอใหญ่ดีครับ ระบบเสียงมีเสียงทุ้มเสียงแหลมเสียงใสคมชัดเหมาะสมเพียงพอสำหรับผม รถจอดตากแดดเบาะนั่งแล้วไม่ถึงกับร้อนมาก

ถ้ามีการเดินทางมีการใช้น้ำมันที่เป็นข้อมูลอ้างอิงได้ผมจะมาเพิ่มเติมให้ครับ

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom
    ขอแสดงความยินดีด้วยครับท่าน...น้ำพักน้ำแรงที่หามาได้ คงภูมิใจไม่น้อย

ขอบคุณอีกครั้งครับอ้าย

เที่ยวนี้ผมเติมน้ำมันฟิวเซฟดีเซล บี7 ของเชลล์ จำนวน 36 ลิตร วิ่งขับไปทำงานหรือวิ่งในเมืองวันละสิบห้ากิโลเมตรหรือเติมน้ำมันหนึ่งพันบาทขับไปทำงานได้ครบเดือนพอดี ขับนั่งคนเดียวไม่มีบรรทุกภรรยาเฝ้าบ้านทำงานบ้านครับ เข้าออกซอยเข้าออกที่ทำงานเช้าเย็นรวมวันละห้ากิโลเมตรที่เหลือออกถนนใหญ่ย่านรังสิตใช้เกียร์ออโต้ตลอดการขับไม่มีการชิฟช่วยไม่ใช้แพดเดิลชิพ ความเร็วอยู่ระหว่างไม่เกิน 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ขับได้ระยะทางรวม 370 กิโลเมตร คิดเป็นอัตราสิ้นเปลืองที่เท่าเดิมคือ 10 กิโลเมตรต่อลิตรครับ ส่วนที่หน้าปัทม์ค่าเฉลี่ยขึ้นที่ 10.2 กิโลเมตรต่อลิตร

ถ้าอัตราสิ้นเปลืองการวิ่งในเมืองของรถรุ่นนี้อยู่ราวๆ 10 กิโลเมตรต่อลิตรตามที่ผมใช้ และราคาน้ำมันอยู่ใกล้ๆ 30 บาทต่อลิตร ให้คิดง่ายๆ เลยว่ารถกินน้ำมันสามบาทต่อกิโลเมตร ถ้าราคาน้ำมันอยู่ใกล้ๆ 20 บาทต่อลิตรก็ละลดลงมาที่สองบาทต่อกิโลเมตรครับ

รอวิ่งทางไกลไกลๆ ยาวๆ อีกครั้งว่าอัตราสิ้นเปลืองจะได้เท่าไหร่

โดยรวมแล้วรถขับดีครับ ผมไม่ชอบแค่เสียงเครื่องยนต์คำรามมาในห้องโดยสารขณะเร่งในเกียร์ต้นๆ เท่านั้น

สำหรับคนที่สนใจรถรุ่นนี้หรือรุ่นตัวท้อปของ 1.9 นี้และให้ความสำคัญกับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเป็นอันดับต้นๆ ผมอยากให้เก็บข้อมูลมาเปรียบเทียบกันเยอะๆ ก่อนครับ ส่วนผมถ้ารู้แต่แรกว่ารถมีอัตราสิ้นเปลืองที่เท่านี้ผมจะเลือกเครื่องสามพันหรือสามพันขับสี่ไปเลยครับ

เลือกซื้อมาแล้วก็ใช้ไปครับถือว่าค้ำคูณ ออก 787 ไปแล้วก็ออก 18 ตามติดกันมาเป็นคนอื่นอาจจะได้รถมาขับแบบไม่ต้องผ่อน ฮ่าๆ

ครับ มาเพิ่มข้อมูลเรื่องอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันของรถอีซูซุ มิวเอ็กซ์ 1.9 Ultimate

เพราะยังไม่รับวัคซีนเลยไม่กล้าเดินทางไปไหน ผมเดินทางไกลเที่ยวแรกกลับไปรับป้ายทะเบียนหลังปล่อยเวลาผ่านไปหลายเดือน ผมเติมน้ำมันดีเซล B10 ของเชลล์ลงไปอีกครึ่งถังรวมกับ B7 เดิมที่มีค้างอยู่ครึ่งถัง ขับจากรังสิตไปอำเภอนางรองเปลี่ยนป้ายทะเบียนแล้วก็กลับทันที วิ่งกลางวันวันเสาร์แดดสลับร่มการจราจรจากรังสิตถึงลำตะคองสีคิ้วรถไม่เยอะครับ นั่งสองคนไม่มีสัมภาระ ขับด้วยความเร็ว 120-140 กม/ชม ยางลมเดิม กลับถึงรังสิตเติมน้ำมันจนเต็มถังได้ 45.32 ลิตร กับระยะทางทั้งหมด 630 กม คิดเป็นอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันที่ 13.90 กม/ลิตร ประหยัดใช้ได้ครับใจผมยังลุ้นว่ามันจะเป็น 11 กม/ลิตร เหมือนครั้งแรกอยู่ไหม

ขับทางไกลครั้งที่สองในเส้นทางเดิม จากรังสิตขึ้นเนินไปบุรีรัมย์แล้วลงเนินกลับรังสิต คราวนี้ผมใช้น้ำมัน B10 ทั้งหมดไม่มีผสม B7 วิ่งไปกลับบุรีรัมย์สภาพอากาศแดดไม่มาก ขับด้วยความเร็วที่ 130-140 กม/ชม เสียส่วนใหญ่ นั่งสองคนรวมสัมภาระไม่เกิน 250 กิโลกรัม กลับถึงปั๊มเชลล์ข้างโลตัสรังสิตแวะเติมน้ำมัน B10 ไป 59 ลิตรก่อนเต็มถังกับระยะทางที่วิ่งมาทั้งหมด 760 กม คิดเป็นอัตราสิ้นเปลืองที่ 760กม/59ลิตร = 12.88 กม/ลิตร เครื่องเล็กกับรถคันใหญ่ขับที่ความเร็วเท่านี้ถือว่าประหยัดดีพอได้

แวะไปดูนาข้าวของตัวเอง ข้าวไม่งามครับตอนนั้นพายุยังไม่มานาแล้งไม่มีน้ำเลยสักหยด และผมได้ลองเร่งเพื่อหาความเร็วสูงสุด ลองทั้งสองเที่ยวที่เดินทางรอจังหวะถนนดีรถว่างเหยียบมิดและรอสักพักได้ความเร็วสูงสุดที่ 170 กม/ชม ทั้งสองครั้ง แสดงว่ารถผมคันนี้คงวิ่งได้เร็วสุดเท่านี้แหละครับ ถามว่าพอใจไหม พอใจครับเพราะที่ความเร็วใช้งานที่ 100-140 กม/ชม นั้นรถมีอัตราเร่งที่ดีไม่ให้ความรู้สึกว่าอืดเลย

ผมยังเติมน้ำมัน B10 วิ่งระหว่างบ้านกับที่ทำงาน วิ่งอยู่เกือบเต็มเดือน ไมล์ขึ้น 324 กม ไปเติมน้ำมัน B10 เหมือนเดิม เติมไป 30.36 ลิตรเต็มถัง คำนวณหาอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันแบบขับในเมืองได้ 324กม/30.36ลิตร ได้ 10.67 กก/ลิตร แสดงว่าวิ่งในเมืองคงอยู่ราวๆ นี้แหละครับ 10-11 กม/ลิตร เดี่ยวผมจะเติมน้ำมัน B7 ทั้งสองตัวแล้วเอาตัวเลขมาให้ดูเรื่อยๆ ครับ

ผมพาภรรยาไปรับวัคซีนโควิดเข็มที่สองที่โรงพยาบาลบุรีรัมย์อีกครั้ง ยังเป็นน้ำมันเชลล์ B10 เต็มถังเหมือนเดิม ออกจากรังสิตเก้าโมงเช้าวันศุกร์ที่ผ่านมาสภาพอากาศไม่มีแดดมีฝนตกหนักจากนางรองเข้าบุรีรัมย์ สภาพการจราจรรถเต็มถนนตั้งแต่รังสิตถึงแยกสีคิ้วไปซ้ายชัยภูมิขวาบุรีรัมย์หรือแยกก่อนวัดหลวงพ่อโต คราวนี้วิ่งที่ความเร็วเฉลี่ย 90-110 กก/ชม ที่หน้าปัทม์จอแสดงผลตัวเลขอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันขึ้นไปสูงสุดที่ 14.6 กม/ลิตร ผมได้แต่ลุ้นว่ารถมันจะมีอัตราการสิ้นเปลืองที่ดีขนาดนั้นเชียวหรือ หลังจากเสร็จธุระผมขับรถไปรอบเมืองเพื่อหาปั๊มน้ำมันเชลล์ ปั๊มเชลล์ในตัวเมืองบุรีรัมย์เหมือนจะนางรองด้วยเปลี่ยนเป็นปั๊มบางจากไปแล้วนะครับ วนไปรอบเมืองหนึ่งรอบเลยตัดสินใจเติม B10 ในปั๊ม PT จนเต็มถังที่ 25.26 ลิตรกับระยะทางทั้งหมดที่วิ่งมาคือ 364.8 กม ตามหน้าปัทม์ที่แสดงและเกจ์น้ำมันก็พึ่งลดไปเพียง 1/4 เองครับ คิดเป็นอัตราสิ้นเปลืองคือ 14.44 กม/ลิตร ขาวิ่งขึ้นเนินกับน้ำมัน B10 ได้อัตราสิ้นเปลืองที่เท่านี้ถือว่าประหยัดครับ ทั้งนี้ก็เป็นการวิ่งแบบไม่มีคนโดยสารด้วย

ไมล์รถรวมที่สี่พันกว่ากิโลเมตรอายุรถครบหกเดือนพอดีน่าจะถือว่าผ่านการรันอินมาแล้วยังไม่ได้เข้าตรวจเช็ครอบแรกเลยครับ ตั้งใจหลังกลับจากบุรีรัมย์เที่ยวนี้

น้ำมัน B10 เต็มถังจากปั๊ม PT 25 ลิตรที่เหลือเป็นของเชลล์ วิ่งจากบุรีรัมย์กลับรังสิตมีแวะเข้าบ้านหลังฉีดวัคซีนครบสองเข็มและตรวจหาโควิดแบบ Rapid Antigen ที่โรงพยาบาลบุรีรัมย์ผ่าน ค่าตรวจ 600 บาทนะครับสำหรับท่านที่จำเป็นต้องเข้าตรวจ วิ่งกลับรังสิตแบบลงเนินที่ความเร็ว 90-120 กก/ชม ส่วนมากจะเป็นวิ่งช้าเพราะรถเยอะ สภาพอากาศร่มครึ้มและมีฝนหนักบ้างเป็นบางช่วง ถึงรังสิตเข้าปั๊มจะเปลี่ยนน้ำมันปรากฏว่าน้ำมันขึ้นวันเว้นวันเลยเปลี่ยนใจเข้าช่องเดิมเติมน้ำมัน B10 ไป 36.77 ลิตร ราคาลิตรละ 27.74 บาท กับระยะทางที่ใช้ไปทั้งหมด 540 กม คิดเป็นอัตราสิ้นปลืองที่ 14.68 กม/ลิตร โอ้มันชั่งยอดเยี่ยมจริงๆ

ครับถือว่าประหยัดมากทีเดียวกับความกังวลเรื่องการกินน้ำมันที่ผมรอข้อมูลมาหลายเดือนได้หมดไปแล้วกับการพิสูจน์ด้วยตัวเอง รถ PPV เครื่องยนต์ 1.9 ลิตร รุ่นนี้วิ่งทางไกลประหยัดน่าใช้ครับเรียกว่าพร้อมจะพาท่องเที่ยวไปได้ทุกที่ละทีนี้ คิดง่ายๆ ค่าน้ำมันกิโลเมตรละไม่เกินสองบาท และที่น่าสนใจอีกคือค่าภาษีในใบเสร็จผมเห็นแว้บๆ ว่าเพียงสองพันห้าร้อยบาทไม่เกินนี้จริงเท็จจะเอาข้อมูลการเสียภาษีประจำปีมาแสดงให้ดูอีกครั้งครับ

สำหรับคนที่เน้นเรื่องความประหยัด อีซูซุ มิวเอ็กซ์ 1.9 ตอบโจทย์ได้ดีครับ แล้วผมจะเก็บข้อมูลอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันมาให้ดูเรื่อยๆ ครับ

ส่วนอารมณ์การขับขี่บนท้องถนนหากไปมองรถคนอื่นที่เขาเครื่องใหญ่เครื่องแรงราคาแพงก็ต้องทำใจนิดหนึ่งทำใจให้อดทนขันติๆ เขาจะไปต้องหลบให้เขาไปครับ ผมมองหลังรถคันอื่นเวลาเขาจะไปเขาไปเลยส่วนผมต้องเหยียบและรอนับหนึ่งสองสาม ครับรถคันใหญ่ ประหยัดน้ำมัน ภาษีถูก รอว่าเข้าศูนย์จะประหยัดไหม ถ้าเข้าศูนย์ไม่หนักกระเป๋าแล้วผมถือว่าผมไม่ผิดหวังในการเลือกรถสำหรับตัวเองละครับ

น้ำมันแพงรถจอดแช่มากกว่าวิ่งยังไม่มีข้อมูลอัพเดท ขอนอกเรื่องรถเป็นเรื่องคนขับแทนย้อนกลับไปตอนไปฉีดวัคซีนเข็มสองวันนั้นรถวิ่งไม่เคยแวะจอดพักที่ไหนขากลับผมแวะร้านอาหารริมทางร้านหนึ่งที่เคยขับรถผ่านไปมาตลอดสิบกว่าปี ร้านอาหารระหว่างการเดินทางสำหรับผมมีอยู่ร้านเดียวคือร้านลาบครับ ฮ่าๆ ผมแทบจะไม่แวะร้านข้าวแกงหรือร้านอาหารไดๆ สาเหตุเพราะในแต่ละวันที่ทำงานกินข้าวที่ทำงานอาหารที่มีขายที่ต้องซื้อกินคือข้าวแกงข้าวมันไก่ข้าวขาหมูก๊วยเตี๋ยวเท่านี้ ผมอยากกินลาบขมต้มแซ่บแต่ไม่มีขายดังนั้นเวลาเดินทางผมจึงมองหาเฉพาะร้านลาบเท่านั้นเน้นเป็นลาบสารคามที่ค่อนข้างหายาก

ร้านริมทางตรงห้วยตลาดเลยสนามช้างมาทางอำเภอประโคนชัยมีร้านขายไก่ย่างปลาย่างลาบก้อยที่ตลอดเวลาที่ผ่านมามีแต่ขับรถผ่านไม่เคยแวะเพราะอีกห้าสิบกิโลเมตรจะถึงบ้าน ไม่กินเดี่ยวก็ถึงบ้านแล้วกลับไปกินที่บ้านเถอะอยากถึงบ้านเร็วๆ ผู้ร่วมเดินทางมักจะให้เหตุผลนี้เป็นประจำ คราวนี้ผมตั้งใจจะแวะซื้อปลาปิ้งไปกินที่บ้านเห็นป้ายลาบก้อยทางร้านบอกว่ามีจ้ะทานได้เลยจ้ะ ลองดูหน่อยก็ดีนะจึงนั่งสั่งลาบและต้มเนื้อขมๆ

ผมไม่ได้กินลาบเนื้อมาตั้งแต่หลังปีใหม่เพราะช่วงเดือนมีนาคมวัวเป็นโรคระบาดลัมปีสกินผิวหนังผุพองหนองก้อนเท่าลูกมะนาวยาวเป็นคืบ ทำให้วัวทั่วอีสานล้มตายเสียชีวิตไปไม่ใช่น้อย ผมจึงเลิกกินเนื้อตั้งแต่นั้นมาตั้งใจจะไม่กินเนื้ออีกผ่านไปเจ็ดแปดเดือนเห็นร้านลาบข้างทางอาการผมเหมือนลงแดง ผมจึงสั่งลาบแบบไม่ขม ลาบก้อยในความหมายทางบ้านผมจะคนละอย่าง ลาบหรือลาบเหนียวคือเนื้อไม่มีมันติดสับแล้วมาคลุกเครื่องลาบไม่ใส่พวกเครื่องในมีใส่เลือดนิดหน่อย ส่วนก้อยคือเนื้อสับหรือหั่นผสมเครื่องลาบเติมเลือดมากกว่าหรือใส่เครื่องใน ผมชอบกินลาบมากกว่าก้อย

ได้มาแล้วครับลาบเลือด มีน้ำเลือดลอยพริกกระเทียมเป็นลาบมีเลือดไม่ใช่ลาบเหนียวแต่ถือว่าไม่ผิดหวังเพราะไม่ใช่ลาบผักลาบเครื่องในสามสิบกลีบที่เคยเจอมาหลายครั้ง พี่เขาทำลาบได้น่ากินครับเป็นอย่างที่ผมต้องการคือตัวลาบจะเป็นเนื้อสับล้วนๆ ไม่มีเครื่องในผสมหน้าตาสีสันน่ากินมากต่างจากลาบเหนียวนิดเดียวคือฉ่ำน้ำเลือด

ต้มขมหน้าตาดูดีครับ

ปิ้งปลาตะเพียนไข่หรือตะเพียนไข่ย่าง

ห่อหมกไข่ปลาใส่ผักกะแยง

ครับหลังจากชิมลาบของร้านนี้ผมให้คะแนนเต็มเก้าขาดแต่ความเป็นลาบเหนียวเท่านั้น อร่อยไม่เค็มไม่เลี่ยนผงชูรสนุ่มกลมกล่อมกลิ่นข้าวคั่วหอมเคยเจอบ่อยๆ บางครั้งข้าวคั่วแข็งเคี้ยวดังโอ้ะ สรุปลาบอร่อยดูดีครับ

ต้มขมของพี่เขาไม่ค่อยมีคันแทนาอย่างที่ผมต้องการ รสชาดกินได้อร่อยไหมผมว่าธรรมดาครับเอาไปสักหกถึงเจ็ด

ผมไม่สั่งไก่ย่างเพราะได้กินอยู่บ่อยๆ ผมเลือกปลาตะเพียนไข่ไม่ขอดเกล็ดโรยเกลือย่างร้อนๆ ชิมแล้วเนื้อนุ่มอร่อยมากไม่ผิดหวังครับ

ห่อหมกไข่ปลา เป็นไข่ปลาตะเพียนครับ นุ่มอร่อยรสชาดอ่อนๆ ไม่เผ็ดไม่จัด มีกลิ่นหอมของผักกะแยงซึ่งเป็นกลิ่นที่ผมไม่ค่อยชอบ สำหรับคนชอบกลิ่นของผักนี้ไม่สั่งถือว่าพลาดครับกับห่อหมกใหญ่ๆ ในราคาเพียง 30 บาท

ครับอิ่มอร่อยกับเมนูอีสานแท้สามสี่อย่าง ลาบต้มขมราคาอย่างละ 80 บาท ปิ้งปลาตะเพียนไข่ถือว่าตัวใหญ่ครับเพียง 60 บาท ห่อหมกไข่ปลา 30 บาท รวม 250 บาทบวกข้าวเหนียวน้ำแข็งน้ำขวดอีกเล็กน้อยถือว่าอิ่มอร่อยคุ้มค่าครับ

ร้านเป็นเพิงริมทางแต่ภายในดูสะอาดครับกินลาบข้าวเหนียวด้วยมือเสร็จขอล้างมือเจ้าของร้านบอกทางโน้นเลยจ้ะ มีกะละมังสามสี่ใบมีน้ำเต็มสำหรับล้างจานชามไม่มีจานชามแช่อยู่ดูสะอาดถูกสุขลักษณะดีครับมีมะกรูดมะนาวไว้ให้ล้างมือต่างจากหลายร้านข้างทางที่เคยแวะเคยขอล้างมือหลังกินข้าวอิ่มที่หลังร้านชื้นแฉะจานแช่เต็มกาละมังคราบไขมันลอยเต็มผิวน้ำรอคนมาจัดการ

ผมซื้อกุ้งฝอยตัวเล็กๆ ในตู้แช่จากพี่เขาด้วยในราคากิโลละ 120 บาท ครับขับรถผ่านไปขอแนะนำถือว่าเป็นร้านที่น่าแวะฝากท้องไว้สักมื้อยามหิวเจ้าของร้านพูดได้สามภาษาเป็นอย่างน้อย ไทย ลาวและเขมร ครับ