หัวข้อ: มะม่วงพิมเสน...บนต้นตอกะล่อน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

มะม่วงพิมเสน...บนต้นตอกะล่อน

พี่น้องมีธุระต้องเสี่ยงแล่นผ่าโควิดมากรุงเทพเลยแวะมายามครับ ได้บักม่วงและข้าวสารมาฝากอย่างละเล็กละน้อย

กินบักม่วงแล้วกะหยึ่งบักม่วงสุก บักม่วงสองชนิดที่น้องติดตาเสียบยอดไว้ต้ะผมเคยเว้าสู่ฟัง ยังบ่รู้สายพันธ์ มีพันธุ์นึ่งที่ผมเบิ่งแล้วและมั่นใจว่าใช่นั่นคือมะม่วงโชคอนันต์ครับ มะม่วงโชคอนันต์ ต้นที่ผมว่าลักษณะผลจะอวบป้อมผลบ่ยาวตอนเหิ่มๆ รสชาดมันออกลักษณะแป้งหลายคล้ายเขียวเสวย ตอนสุกเนื้อในสีเหลืองเนื้อแน่นบ่มีน้ำเยิ้มไหลตามง่ามมือ สุกหวานแส้บครับ

เนื้อในสุกสีเหลืองครับ

อีกพันธุ์นึงที่น่าสนใจมาก ลักษณะลูกบ่ป้อมบ่ยาวบ่ใหญ่ ลูกขนาดกลางๆ ลงมาเล็ก ปลายผลจะแหลมเล็กน้อย ที่น่าสนใจเวลาสุกผิวเปลือกภายนอกจะออกสีเหลืองอำพัน ผิวเนียนคล้ายบักม่วงกะล่อนครับ ส่วนเนื้อใจแข็งบ่เละสีเหลืองส้มคล้ายๆ สีของบักม่วงทองดำสุก สีบักม่วงน้อยสุกยิ่งสุกเที่ยะยิ่งสีส้ม รสชาดหวานมากครับ

ตามผมเปิดหาไลเบิ่งบักม่วงตามในรูปของผมสิคล้ายๆ กับบักม่วงพิมเสน เป็นพิมเสนเปรี้ยวครับ สิใช่บ่ใช่แม่นบ่แม่นนี้กะเป็นบักม่วงที่สุกแส้บมากๆ อีกพันธุ์หนึ่งละครับ

บักม่วงเก็บตอนแก่จัด น้ำดอกไม้เขียวสุกเที่ยะภายในสามสี่มื้อ ส่วนโชคอนันต์กับพิมเสนที่ว่าสุกงอมช้ากว่าสองสามมื้อ บักม่วงสุกเองโดยธรรมชาติบางหน่วยสิบ่เหลืองงามคือยามบ่มใส่หม้อแอ่งน้ำเติมก้อนแกสไปเล็กน้อย แต่บักม่วงทุกลูกทั้งผมกินเองและแบ่งผู้อื่น ทุกคนที่กินบอกเป็นคำเดียวกันเหมิดว่า มะม่วงหวานอหร่อยมากครับอร่อยมากคะ ใส่ปุ๋ยอะไรหรือ ผมกะงงในคำถามใส่ปุ๋ยอะไร ไนบักม่วงกะล่อนฝังไว้นำคันแทนาดินแก่นๆ สิไปใส่ปุ๋ยหม่องได๋ ไม่เคยใส่ปุ๋ยไม่เคยรดน้ำไม่เคยทำอะไรทำอย่างเดียวคือคอยเก็บมากินครับ

ครับบ่แม่นเว้าโพ้ด พืชผักที่มันเติบโตเองจากธรรมชาติบ่มีการปรุงแต่งสายพันธุ์มันมักสิให้รสชาดที่ดีครับหอมหวานแส้บ แต่ฝาดกะมีครับเช่นบักตำยานบักกี่โก่ยเทิงส้มเทิงฝาดละธรรมชาติเตรียมมาให้ทุกอย่างเลือกกินเลือกหากันเอาเนาะครับ

Attached Images Attached Images  

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom
    เนื้อตอนสุกแล้ว เหลืองคล้ายๆ บักม่วงบ้านเฮาเนาะครับ ตอนมันเหิ่ม..