หัวข้อ: ปลาส้มปลาตะเพียน ทำกินเองถูกอร่อยช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายช่วง Covid ได้ดี

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ปลาส้มปลาตะเพียน ทำกินเองถูกอร่อยช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายช่วง Covid ได้ดี

ครับต้องขอโทษอ้ายแอ้ดมินเวบหรืออ้ายบ่าวอีกเทื่อนึ่ง ที่ผมนำเสนอเรื่องนั้นเรื่องนี้ในโหมดหัวข้อ อยู่แบบพอเพียง แต่ก่อนผมสงสัยว่าถ้าคิดจะอยู่แบบพอเพียงแล้วต้องดิ้นรนทำงานซื้อรถซื้อบ้านทรัพย์สินนั้นนี่อยู่ตลอดเวลามันบ่น่าจะตรงกับคำนิยามของคำว่าอยู่แบบพอเพียงละมั้งมันสิกลายเป็นทะเยอทะยานไปเสียมากกว่า และผมกะพยายามคิดหาคำตอบหาอ่านจากแนวความคิดคำอธิบายจากหลายๆ ท่านจนในที่สุดก็ได้คำตอบตามเพิ่นวาว่าทุกสิ่งทุกอย่างทุกกิจกรรมรอบตัวของเราล้วนนำมาจัดการให้เข้ากับทฤษฎีหรือนิยามของคำว่าอยู่แบบพอเพียงได้หมด ผมจึงมาพิจารณาเป็นข้อๆ อยู่แบบพอเพียงตามความคิดของผมต้องตามหลังคำว่าความจำเป็น ความจำเป็นต้องมาก่อน เช่นความจำเป็นในปัจจัยสี่นั้นละครับ ต้องมีอาหารมีที่อยู่อาสัยเครื่องนุ่งห่มและยารักษาโรคที่เหมาะสมเพียงพอก่อนที่นี้เราจึงมากระจายความจำเป็นในแต่ละข้อแล้วดึงเข้าไปหาหัวข้ออยู่แบบพอเพียงอีกครั้ง

ผมคนหนึ่งที่มักกินส้มปลาขาวปลาตะเพียนหรือปลาส้มทุกชนิด บางเทื่อกะใส่ถ้วยนึ่งในหวดนึ่งข้าวบางครั้งกะทอดครับ หลายๆ ครั้งมีความรู้สึกว่าส้มปลาแพงเกินไปเมื่อเทียบกับราคาปลาสด แพงกะจำเป็นต้องซื้อกินเพราะมักกินและเฮ้ดเองบ่ได้ ซาวปีที่ผ่านมามีการสาปลายุนาได้ปลาตะเพียนเต็มกาละมัง ผมว่าปลาขาวโตงามๆ บ่เฮ้ดส้มปลากินแหน่แม่ เฮ้ดเป็นบ่ละ แม่บอกว่าเฮ้ดส้มปลาเพิ่นว่าให้แช่น้ำข้าวหม่า เฮ้ดได้ยุ แม่เพิ่นเลยเฮ้ดส้มปลาครับ พอเฮ้ดแล้วปรากฏว่ากินบ่ได้มันเน่า จากวันนั้นมาผมเลยคิดอยู่อย่างเดียวว่าส้มปลาปลาส้มเฮ้ดกินเองบ่ได้ต้องซื้อกินเท่านั้น ผมซื้อปลาส้มทอดหลายครั้งรู้สึกว่าแพงไปหลายครั้งได้รู้ว่าที่ปลาส้มมันโตอ้วนใหญ่เพราะข้าวจ้าวยัดอยู่ในท้องมัน

ผมเปิดเบิ่งยูทูปวิธีการทำปลาส้มเพื่อคลายข้อสงสัยว่าเพราะอิหยังปลาส้มที่แม่ตั้งใจเฮ้ดให้ลูกกินมันคือเน่า มีคนทำปลาส้มมาฉายไว้ในยูทูปหว่างเคิ่งร้อยคลิปพุ้นละครับ สูตรแม่นั้นแม่นี้ สูตรน้ำปูนใสสูตรน้ำซาวข้าว สูตรซาวเกลือสูตรแช่น้ำเกลือ สูตรค้างคืนสูตรชั่วคราว หลายคัก

ผมเบิ่งแล้ว ผมมักสูตรหรือวิธีการทำปลาส้มจากคลิปของ อ้ายพ่อเลี้ยงพาเพลิน หลายที่สุด มีความรู้สึกว่าเพิ่นเฮ้ดสะอาดเฮ้ดปราณีตกระฉับกระเฉงดีการอธิบายเน้นกระชับ เลยว่าเอ…ลองเฮ้ดปลาส้มตามสูตรอ้ายเพิ่นนิเบิ่งก่อนน้าและเพิ่นกะรับประกันว่าสูตรที่เพิ่นเฮ้ดนี้บ่เน่าแน่นอนร้อยเปอร์เซ็นต์

ปลาส้มปลาตะเพียน ทำกินเองถูกอร่อยช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายช่วง Covid ได้ดี

ว่าแล้วผมกะไปเดินตลาดไท เจอปลาตะเพียนตัวรุ่นๆ กิโลละ 60-65 บาท และมีปลาขนาดเล็กที่คัวขอดเกล็ดเรียบร้อยมีทั้งตัดหัวและยังบ่ตัดหัวครับ ขายยกถุงสนนราคาอยู่ 50-55 บาทต่อกิโลกรัม ผมยืนคิดแล้วชี้เอาถุงปลาตัวเล็กที่ตัดหัวขอดเกล็ดเรียบร้อยเพื่อบ่ต้องเสียเวลาไปคัวปลา ทำเองครั้งแรกลองจากปลาโตน้อยๆ ไปก่อนเน่ามาจะได้บ่เข้าเนื้อหลาย

ได้ปลาขาวน้อยมา 6 กก นำปลามาควักล้างไส้พุงที่เหลือค้างข้างในออกให้เกลี้ยง ปลาที่ซื้อมายังมีไส้พุงค้างอยู่เด้อครับ ผมเข้าใจว่าเขาควักล้างสะอาดหมดจดแล้วจริงๆ ยังต้องมาจัดการอีกครั้ง ล้างให้สะอาดหมดจดตามอ้ายเพิ่นบอกแล้วนำมาซาวเกลือ ใส่เกลือไปเยอะๆ ซาวคลุกให้เข้าทั่วตัวปลาแล้วทิ้งไว้ 3 ชั่วโมงจนน้ำซึมออกจากตัวปลา

ครบ 3 ชั่วโมง นำปลามาล้างเกลือออกให้หมด ล้างสองสามน้ำ

นำปลาที่ล้างเกลือแล้วมาแช่ในน้ำข้าวหม่าหรือน้ำซาวข้าวอีก 20-30 นาที ขั้นตอนนี้มีบางท่านแช่น้ำปูนมีทั้งน้ำปูนใสน้ำปูนขุ่นจุดประสงค์คือกันเนื้อปลาเละนิละ

ล้างน้ำซาวข้าวออกผึ่งปลาให้สะเด็ดน้ำสักพักก่อนนำมาคลุกกระเทียมโขลกข้าวเหนียวนึ่งสุกล้างน้ำหรือข้าวสวยในปริมาณที่พอเหมาะ ผมมีแต่ข้าวสวยเลยใช้ข้าวสวยครับ เติมชูรสหรือน้ำตาลทรายตามเพิ่นบอกหรือจะไม่เติมแล้วแต่ชอบในขั้นตอนนี้บ่ต้องใส่เกลืออีกครับเพราะปลาหมักเกลือมาแล้ว เพิ่นว่า

คลุกส่วนผสมแล้วคั้นนวดด้วยมือจนกว่าข้าวจะเหนียวซึ่งจะใช้เวลาราว 15-20 นาที หรือเรียกว่าได้ที่แล้วค่อยยัดข้าวเข้าไปในท้องปลากรณีใส่ข้าวลงไปเยอะ ผมใส่ข้าวสวยเคิ่งหม้อหุงข้าวและก็ยัดเข้าไปในท้องปลาเรียบร้อยปลาตัวน้อยท้องก็น้อยตามครับ

แพ้กใส่ถุงน้อยๆ ถุงละสามสี่ตัวขนาดพอกินในแต่ละคาบ

ปลาสด 6 กิโลกรัม ควักไส้ล้างน้ำซาวเกลือคลุกข้าสวยกระเทียมเสร็จสรรพชั่งได้ 5.5 กิโลกรัม ต้นทุนปลา 330 บาท กระเทียมข้าวสวยเกลือ ผมให้ค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่ 400 บาท คิดเป็นกิโลกรัมละ 400/5.5 = 73 บาท ต้นทุนปลาส้มปลาขาวน้อยของผมอยู่ที่ 73 บาทต่อกิโลกรัมครับ

ได้ปลาส้ม 22 ถุงน้อย ตกถุงละ 18 บาท ใส่กระปุกไว้ถ่าเบิ่งว่าจะหอมหรือบ่หอมจะได้กินหรือจะได้ทำน้ำหมักรดผัก เบื้องต้นกลิ่นหอมครับหอมกลิ่นกระเทียมหอมคือสิเป็นส้มปลายุนิละ

ผ่านไปสองวันกลิ่นเริ่มสีหอมๆ โหน่งๆ แกะออกมาทอดแล้วชิมโอ้เป็นปลาส้มอิหลีครับ ยังบ่ส้มหลายบ่เค็มพอดีคัก เฮ้ดปลาส้มกินเองได้อีกอย่างหนึ่งละผม ปลาส้มน้อยสามโตหนักสองถึงสามขีดรวมค่าแก๊สค่าน้ำมันทอดค่าน้ำมันรถค่าแรง ทั้งหมดคิดไป 25 บาทซ้ะ

ส้มปลาขาวน้อยทอดพร้อมรับประทานสามตัว 25 บาท สิหาซื้อหรือมีขายยุใสบ้อผมคิดว่าหาซื้อบ่ได้ดอกครับโตละสิบยังสิได้บ่เปี่ยง ถ้ามีขายผมว่าต้องเซ็ตละ 35 บาทเป็นอย่างต่ำละ

ครับ สรุปความสัมพันธ์ของการเฮ้ดส้มปลาขาวน้อยกับการอยู่แบบพอเพียงตามแนวคิดของผม

ปลาส้มโดยทั่วไป จะขายกันในราคาหนึ่งร้อยบาทขึ้นไป ปลาส้มปลาจีน ปลาส้มปลานวลจันทร์ หรือปลาส้มปลาตะเพียนที่มีราคาขายทั่วไปอยู่ระหว่าง 150-200 บาทต่อกิโลกรัม แต่พอไล่ดูราคาปลาสดจากแหล่งขายปลาใหญ่ๆ ราคาปลาสดกลับมีราคาเพียงหนึ่งในสามหรือถึงหนึ่งในสี่ของราคาผลิตภัณฑ์ตอนอยู่ในมือลูกค้า ทำให้คิดว่าปลาสดก็ดูไม่แพงนะ ปลาบ่แพงคือบ่เฮ้ดส้มกินเองจะบ่ถูกบ่ประหยัดเงินกว่าซื้อกินอยู่บ้อ ผมจึงได้ลองเฮ้ดปลาส้มตามวิธีการที่เพิ่นทั้งหลายบอกไว้และก็เฮ้ดได้เฮ้ดกินเองได้อิหลี เฮ้ดแล้วมาคิดหาต้นทุนปลาส้มปลาขาวท่าวน้อยรวมเกลือกระเทียมข้าวสุกน้ำล้างปลาซันไรซ์ล้างกาละมังปลาส้มหนึ่งกิโลกรัมตกแค่ 70 บาทครับ หรือถ้าเป็นปลาโตใหญ่กว่านี้ราคาอาจจะเพิ่มไปเป็น 90-100 บาท เดี่ยวผมจะลองเฮ้ดเบิ่งใหม่ได้บ่ได้จะมาแจงสู่ฟังครับ

จากส่วนต่างถ้าเราต้องซื้อปลาส้มกินในราคา 120-150 บาท หากเราทำกินเองได้คิดเป็นราคา 70-90 บาท จะเห็นว่ามีส่วนต่างหรือประหยัดเงินได้ราว 50 บาท และถ้าทุกวันเราสามารถประหยัดค่าอาหารในมื้อต่างๆ ได้จากการทำเมนูที่พอทำกินเองได้สิทำให้เราประหยัดเงินจากการซื้ออาหารได้พอสมควร เช่นถ้าครอบครัวหนึ่งประหยัดค่าอาหารได้มื้อละ 50 บาท หนึ่งเดือนมี 90 มื้อ คิดเป็นเงินที่ประหยัดได้ถึง 4500 บาทเลยทีเดียว

ครับคือถ้าเราสามารถประหยัดค่าใช้จ่ายโดยการช่วยเหลือตัวเองทำให้ได้ด้วยตัวเองบ่ว่าเรื่องไดๆ เราก็จะมีเงินเหลือเก็บเหลือใช้ได้โดยบ่ต้องไปดิ้นรนทำงานเพิ่มทำให้มีเวลาให้กับตัวเองและครอบครัวหลายขึ้น อยู่แบบสบายๆ ในแต่ละมื้อละวันซึ่งจะเข้าใกล้กับคำว่าอยู่แบบพอเพียงเนาะครับ

Attached Images Attached Images   

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom
    ปลาโตงามเนาะท่าน เล้ยงเองบ่ครับ หรือปลาบ่อ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ครับปลาบ่อตลาดไทสงสัยมาจากบ่อทางอยุธยาพุ้นละครับ

ปลาส้มบ่ยอมส้มเพราะแช่แข็งไว้ ฝาดสุดท้ายเอาออกมาพอส้มแล้วนึ่งครับ