หัวข้อ: ผักกาดดอง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ผักกาดดอง

ผักกาดดอง

ผักกาดดอง

ผักกาดดอง

ไปพ้อผักกาดเขียวปลีที่ตลาดไทถุงใหญ่ๆ 60 บาท นึกถึงผักกาดดองกระป๋องที่ราคาเกิน 20 บาทไปแล้ว เอผักถูกๆ เอาไปดองได้ไหมครับถามแม่ค้า ได้คะ เขาดองกันยังงัยครับ ก็เอาไปล้างตากแดดแล้วมาคั้นดองได้เลยคะ แม่ค้าผักตลาดไทคนทางบ้านเฮากะหลายครับลังเทื่อกะถามไทยลังเทื่อกะลาวนำยุ อ๋อครับทำไม่ยากนะครับ ไม่ยากจ้ะ ครับเอาถุงนึงครับ

ดองปลาขาวหรือเฮ้ดส้มปลาเป็นแล้วครับมั่นใจว่าเฮ้ดแล้วบ่เน่าละแต่ดองผักผักดองยังบ่เคยจักเทื่อต้ะผัดเกิดมีแต่กินของเพิ่นหรือซื้อเพิ่นกิน ดองบ่เป็นเห็นผักถูกๆ เอาใส่ดากรถมาก่อนเพราะหมูต้อยบ่ได้ ไหนๆ กะซื้อมาแล้วมาแกะสางปลายใบออกเล็กน้อยดากแดดพักนึงแล้วมาคั้นใส่เกลือ เฮ้ดตามคึดว่าบ่มีสูตรรู้แต่ว่าผักกาดฮิ่นกับผักเขียวปลีเป็นผักที่กินบ่ได้มันขมมันเฝี่ยนส่วนมากกะมีต้ะคั้นส้มก่อนถึงกินได้

คั้นไปสักพักอ้าวน้ำผักเริ่มซึมออก เอแม่นละต้องเอาน้ำเฝื่อนมันออกให้หมด นึกถึงต้ะภาพส้มผักทางอีสานบ้านเฮาครับส้มผักบ้านผมหลายต้ะคั้นหย่องจนมุ่นผมเลยคั้นจนมุ่นแล้วบีบน้ำขมออกคั้นเกือบแม่นส้มคามือ เพิ่นล้างอีกบ่หน่อหรือแช่น้ำข้าวหม่าโล้ด ลังเลใจสุดท้ายกะเอาน้ำข้าวหม่าล้างเพราะนึกถึงตอนเอาน้ำข้าวหม่าแช่ปลาตอนคั้นส้มปลาขาว ล้างแล้วน้ำข้าวหม่าหมดหม้อได้ไปเซอะเอาใหม่ ข้าวถูกๆมีเป็นเล้าเซอะเอาท่อได๋กะได้

ใส่เกลืออีกบ่ละ บ่ใส่เพราะโพ้ะเกลือใส่ไปบ่หน่อยตอนคั้นน้ำเฝื่อนสิคล้ายกับคั้นสมปลาหั่นละ ใส่แต่น้ำซาวข้าวพอ ย้านมีแต่รสส้มกับเค็มผมเติมน้ำตาลทรายแดงหนึ่งทัพพีกับชูรสเล็กน้อยคนให้เข้ากับน้ำซาวข้าวก่อนเทลงพอดีกับผักสองกระปุก

ผักกาดดอง

ย้านบ่เป็นให้เทียวยาม แต่กะคือยุครับคือสิเป็นส้มผักให้ได้กินยุ

ผักกาดดอง

ใจฮ้อนอยากชิม พอข่วมคืนนับเวลาหลังเติมน้ำซาวข้าวได้ขวบมื้อพอดีตักออกมาชิม โอ้แซ้บครับ ความเฝื่อนขมแทบบ่เหลือ รสชาดบ่ส้มบ่ขมบ่เค็มบ่หวาน พอดีครับ แต่เพิ่มรสหวานอีกเล็กน้อยสิเป็นตากินกว่าผมว่า

ผักกาดดอง

ส้มแล้วส้มอีก ผมเอาผักกาดดองใส่กระปุกใส่ถุงฝากไว้ในตู้แช่แข็ง สี่ห้ามื้อเอาออกมายังคงรสชาดที่ดีครับแต่มีข้อเสียคือดองแบบใช้น้ำข้าวหม่านี้ต้องรีบกินให้หมดภายในสองสามวัน นานไปกว่านั้นส้ม เปรี้ยวเกินแซ้บสำหรับผู้เฒ่าครับ แก้ไขได้โดยการชะลอการทำปฏิกิริยาไว้ในตู้แช่แข็ง

ผัก 60 บาท ได้ผักกาดเขียวปลี 9 ต้นแต่เป็นผักที่ยังบ่มีหัว หัวผักท่อหน่วยไข่เป็ดเทศคั้นกินก้านใบเป็นหลัก หลังจากได้กินเป็นที่พอใจแล้วมาเห็นในคลิปยูทุปหลายคัก หลายวิธีการคั้นส้มผัก การทำผักกาดดอง ผักกาดดองสามรส สารพัดสูตรคือกันกับคั้นส้มปลาขาว วิธีการที่ผมเฮ้ดบ่คือไผเลยครับบ่คือในรายละเอียดแต่หลักการเดียวกัน หลายท่านเพิ่นสิบ่คั้นผักให้มุ่นเพิ่นสิเอาผักแช่น้ำเกลือคืนสองคืนสิบห้าคืนกะมีเพื่อให้เกลือไล่น้ำเฝื่อนออกจากผักแล้วค่อยเอามาล้างดองเกลือน้ำตาลกันใหม่ ถือว่าผมฟลุคคักยุคั้นแล้วกินได้อีกรายการหนึ่ง

แต่ผมยังคิดว่าวิธีนี้กินได้กินแซ่บกะจริงแต่มันยังบ่แซ่บเท่ากับผักกาดกระป๋อง ผักกาดกระป๋องรสชาดดีแต่ถ้าอยากเอาผักกาดกระป๋องมาต้มใส่หมูซื้อผักกาดกระป๋องสามร้อยกะแกงบ่ได้หม้อหนึ่งหมายถึงผักกาดกระป๋องราคามันแพงไปสักเล็กน้อยครับ

ผักกาดดอง

ผมไปร้านค้าเดินเลาะเบิ่งผักกาดดองสองสามยี่ห้อสีต่างๆ รสต่างๆ อ่านดูที่ส่วนผสมส่วนมากผักกาดดองกระป๋องจะดองด้วยน้ำตาลและซ้อสหรือสีอิ้วมีเกลือเพียงหนึ่งเปอร์เซนต์แค่นั้น ต่างจากสูตรของหลายๆท่านที่แสดงไว้ในคลิปในเวปที่ส่วนผสมหลักของน้ำดองคือเกลือกับน้ำตาลพอๆกันเป็นหลัก บางท่านเติมผงขมิ้นเพื่อเพิ่มสี แต่บ่มีท่านไดดองแบบใช้ซ้อสซีอิ้วคือในข้างกระป๋องที่มีจำหน่ายตามร้านตามห้าง คือบ่มีไผเฮ้ดสูตรหรือนำเสนอสูตรแบบใส่กระป๋องแหน่น้อพอสิได้เฮ้ดกินนำแหน่ซึ่งผมซื้อมาชิมอีกผมว่ามันกะแซ่บดีอิหลี

ผักกาดดอง

ผักกาดดอง

และมาซอกหาในเน็ตอีก ปรากฏว่ามีอยู่ท่านหนึ่งที่เฮ้ดผักกาดดองแบบใช้ซีอิ้วกับน้ำตาลแบบผักกาดกระป๋อง ท่านคนนั้นบ่แม่นอื่นไกลกะคือพี่สาวในรั้วบ้านมหานี่เอง พี่ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน ครับ ย่างอ้อมหาหลายหม่องสุดท้ายอยู่บ้านเฮานี่เอง สิได้ลอกพี่เพิ่นละครับบาดนี้

ก่อนสิได้เฮ้ดผักดองสูตรซีอิ้วในครั้งต่อไปก็ขอขอบคุณพี่สาวที่ฝากเรื่องราวที่ผมต้องการค้นหาไว้ให้ถึงไฟล์สิบ่สมบูรณ์แค่บ่มีภาพแค่นั้นที่ผมต้องการคือส่วนผสมและปริมาณของส่วนสมต่างๆ ที่ยังมีอยู่ครบครับ และขอขอบคุณเวปบ้านมหาที่ช่วยเก็บรักษาข้อมูลที่เป็นประโยชน์ไว้เป็นอย่างดี เป็นประโยชน์กับผู้ค้นหาค้นคว้าเป็นอย่างมาก ขอบคุณอีกครั้งครับ

รอถ่าผมไปหาซื้อผักกาดรอบใหม่เดี่ยวสิมาทดสอบสูตรของพี่สาวเพิ่นว่ามันสิออกมาดีคือผักกาดกระป๋องบ่

Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 23-01-2022 at 22:13.