ครับกระทู้นี้ผมจะมารวบรวมราคาเกี่ยวกับผักปลาและสินค้าต่างๆ ที่ผมเห็นผมได้จับจ่ายด้วยตัวเอง เก็บไว้เป็นข้อมูลอ้างอิงหรือสำหรับคนที่อยากรู้และค้นหาและจะเน้นที่สินค้าข้าวของที่ไม่ใช่สินค้าประจำฤดูกาลครับเพราะสินค้ากลุ่มประจำฤดูกาลราคาจะต่างกันมากแล้วแต่ช่วงเวลา เช่น หอม ผักชี และเน้นสินค้าที่ราคาถูกทุกคนสามารถจับจ่ายใช้สอยได้เพื่อให้สอดคล้องกับหัวข้อการอยู่แบบพอเพียงและช่วงเวลาข้าวยากหมากแพงเช่นปัจจุบันนี้ ดี อร่อย ราคาประหยัด ดำรงอยู่ได้ตลอดไป

ราคาปลาและราคาสินค้า ในช่วงที่ข้าวของแพง

ราคาปลาและราคาสินค้า ในช่วงที่ข้าวของแพง

เริ่มจากล่าสุดวันที่ 19 ม.ค. 2565 ผมไปเดินตลาดไทตั้งใจไปซื้อปลาแรดครับ เป็นหยังหรือทำไมต้องไปซื้อปลาแรดก่อนหน้านี้ผมถามน้องที่ทำงานเป็นชาวพิษณุโลกว่าปลาอะไรอร่อยที่สุดและชอบกินปลาอะไรมากที่สุด เขาตอบว่าผมชอบกินปลาแม่น้ำเท่าที่กินมาผมว่าปลาแรดอร่อยและผมชอบกินปลาแรดมากที่สุดครับ มันอร่อยหรือดูหน้าตามันยังกะแรด แล้วแต่คนชอบมั้งครับ

ผมจึงตั้งใจจะหาชิมปลาแรดให้ได้เคยชิมปลาแรดที่อุทัยครั้งหนึ่งแต่เป็นชิมตอนเมาจำบ่ได้เลยว่ารสชาดเป็นแบบไหนและมักจะเห็นปลาแรดในตู้เลี้ยงปลาผมจึงคิดว่าปลาแรดบ่น่าจะอร่อย ตลาดปลามื้อนี้บ่มีปลาแรดไปพ้อปลาตะเพียนตัวไซส์ขนาด 1 กก ราคา กก ละ 40 บาท ผมว่าถูกพอสมควรครับเคยเจอจำได้ว่าปลาตัวใหญ่โล 65 บาท โตน้อยหลุดกันลงมากะ กก ละ 30-35 บาท บางถาดบางร้านปลายังมีชีวิตยังดิ้นอยู่เลยปลายังสดบ่รู้ปลามาจากทางได๋คือกันเท่าที่เห็นปลางามทุกตัวครับ ผมเลือกเอาโตใหญ่ๆผอมๆ เอาไม่มีไข่ครับพี่พ่อค้าเพิ่นกะเลือกเอาแต่โตบ่มีไข่ให้ นี่ตัวนี้ไม่มีไข่ ได้มาห้าโตสี่โลกว่าใหญ่ท่าวปนกัน มาฮ้อดบ้านมาคัวแหว๋โผ่ออกปรากฎว่ามีไข่ทุกโตแปลกแต่จริงครับ ปลามีไข่น้อยทุกโต

ผมคัวล้างเกลือล้างน้ำส้มสายชูนิดหน่อย ใส่ถุงแช่ตู้แช่แข็งไว้เผื่อหมูติดลมบนสิได้หันมากินปลาขาวปลาส้มแทน และผมเอามาต้มใส่ใบมะขามอ่อนโตนึงใบมะขามอ่อนแช่แข็งไว้คือกันครับ เครื่องปรุงรสใส่แค่เกลือกับชูรสแต่รสชาดออกมานัวแส้บครับ บ่มีกลิ่นคาวปลาแม้แต่นิดเดียวซึ่งปกติปลาตะเพียนกะเป็นปลาที่บ่มีกลิ่นสาบเนาะครับ

เทต้ะเกลือใส่กะแส้บครับซ้ดไปคึดพ้อมดแดงยุกกค้อไฮ่นาไปนำ ถือว่าเป็นของแส้บราคาย่อมเยาเหมาะกับเวลาหน้าสิ่วหน้าขวานเช่นช่วงเวลานี้มากที่สุด อ้อครับปลาสดๆ มีไส้มีเกล็ดพอคัวขอดเกล็ดควักไส้ออกแล้วจากปลาหนัก 1 กก จะเหลือน้ำหนักที่ 0.75 กก หายไป 1/4 ปลาตะเพียนเป็นปลาที่ท้องใหญ่ขี้เยอะคือกันกับปลานิล ไผอยากได้น้ำหนักเต็มให้ซื้อปลาที่คัวเรียบร้อยแล้วครับ

เดินตลาดแป้บเดียวได้ต้มปลาตะเพียน ปลาอย่างอื่นเช่นปลาหลดที่ราคาปลาหลดแห้งเห็นเพิ่นโปรขายอยู่กิโลกรัมละพันบาทขึ้นไป ที่ตลาดไทปลาหลดสดมื้อนี้ผมเห็นมีสองราคาครับ โตน้อยโลละ 130 บาท ตัวใหญ่คละโลละ 165 บาท บางวันถึง 220 บาทแต่บ่เกินนี้ ปลาเซียมหรือปลาชะโอนโล 175 บาทครับ ปลาเนื้ออ่อนไซส์เล็ก 240 บาท ไซส์ใหญ่ บางมื้อที่เห็น 350-450 บาท

ที่โซนผักโซนตลาดปลาแดดเดียวปลานิลแดดเดียวยังราคาเดิมที่โลละ 80 บาท ปลาสลิดแดดเดียวที่โลละราวๆ 140-250 บาทตามไซส์ราคาบ่เปลี่ยนครับ ปลาหลดแดดเดียวโล 250 บาท แดดเดียวประมาณปลาสดผึ่งลมครับบ่แม่นแบบแห้งๆสามสี่แดด และผมเห็นปลาม้าเป็นครั้งแรกขนาดสามตัวโลเป็นปลาม้าแดดเดียวประมาณยกจากตู้แช่มาผึ่งพัดลมข้างในเนื้อปลายังเปียกชื้น สงสัยมาจากสุพรรณเจอเทื่อแรกเลยเอามาชิมเบิ่งสามโล ถ้าราคาโลละเก้าสิบร้อยเลาะนี้ถือว่าเป็นราคาที่ดีสำหรับผมละราคาร้อยหกสิบนี้ผมกะว่าแพงยุ

ส่วนปลาแรดเที่ยวนี้บ่เห็น ผมเคยซื้อปลาแรดไปครั้งหนึ่ง ปลาแรดคัวแช่น้ำเกลือซื้อไปล้างตากได้เลย ขนาดสองตัวโล ผมซื้อไปเมื่อหลายเดือนก่อนราคากิโลกรัมละ 110 บาท ไปตากแดดสามสี่ชั่วโมงแล้วแพ็กแช่แข็งไว้ ทอดกินถือว่ารสชาดดีดีคือเพิ่นว่าอิหลี

ครับช่วงน้ำมันแพง หมูแพงสินค้าหลายๆ อย่างต่างจ้องกันอยู่ น้ำมันปาล์มจากลิตรละ 30-40 บาทเมื่อปีที่ผ่านๆมาตอนนี้ขึ้นไปที่ลิตรละ 55 บาท เท่ากับน้ำมันถั่วเหลือง ผมจึงมองหาจุดที่จะช่วยลดค่าใช้จ่ายลงมาซึ่งค่าใช้จ่ายหลักของผมคือค่าอาหารการกินนิละครับ ค่างวดรถจ่ายแล้วรถยังอยู่แต่ค่าอาหารนี้จ่ายแล้วหมดไปสินค้าอย่างอื่นจ่ายเดือนละครั้งแต่ค่าอาหารจ่ายมื้อละสามเทื่อวันละสามครั้ง ดังนั้นค่าอาหารถือเป็นภาระพอสมควรทีเดียวผมจึงมองหาอาหารที่พอกินได้ราคาพอซื้อหาได้และรวบรวมราคาไว้สำหรับท่านที่อยากรู้นำครับ

อีกปลาชนิดหนึ่ง ปลาจีนครับโตบักใหญ่ผมบ่กล้าถามแม่ค้าว่าโลกี่บาทเพราะแม่นถามกะบ่กล้าซื้อเพิ่นมันโตใหญ่โพ้ดแต่เห็นซุมโตน้อยติดไว้ว่าแม่นบ่เกิน 30 บาทนิละ ปลาสวาย ปลายี่สกเทศ ปลาจีนหรือปลาลิ่น พวกนี้โลบ่เกิน 30 บาท ส่วนปลาจีนโตใหญ่ตามภาพน่าจะเป็นปลาจีนอีกชนิดหนึ่งซึ่งน่าจะเป็นปลาซ่ง ราคาคิดว่าบ่น่าจะแพงครับ ปลานิลบ่แพงปลาดุกแหงถูกคัก ถือว่าซื้อกินได้สะบายสำหรับผู้มักกินปลาเลี้ยงปลาบ่อ

ครับแล้วสิหาภาพราคาข้อมูลมาเก็บตื่มไว้เรื่อยๆ ครับ