หัวข้อ: หอยทอด

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

หอยทอด

หอยทอด

ผมรวบรวมสูตรการทำหอยทอดจากเวบและคลิปต่างๆ เพื่อจะได้ลองทำกินเองด้วยเหตุผลเดิมคือซื้อกินแล้วรู้สึกว่าบ่อิ่มครับ ได้น้อยได้หอยนิดเดียวเห็นแม่ค้าตอกไข่ฟองเล็กๆใส่ให้ น้ำจิ้มกะหน่อยเดียว ลองเบิ่งคำใหญ่ๆอีกจักเมนูก่อนน้า

ในสูตรต่างๆ ที่ผมจดมาแปดเก้าสูตร บ่ซ้ำกันแม้แต่สูตรเดียวคือกันกับสูตรส้มผักส้มปลาขาวสูตรไผสูตรคนนั้นครับ มีทั้งสูตรใช้แป้งสำเร็จใช้แป้งอย่างเดียวใช้หลายแป้งผสมกัน มีทั้งใช้ซ้อสใช้ซีอิ้วขาวใช้น้ำมันหอย มีทั้งใช้น้ำเย็นน้ำปูนใสน้ำโซดานมสด ฯลฯ เรียกว่าหลากหลายบ่แพ้เมนูอื่นๆ

หอยทอด

หอยทอด

หอยทอด

จังหวะที่มีคนที่ทำงานวิ่งไปเอาหอยแมลงภู่ที่มหาชัยมาขายสามกิโลร้อยผมจึงเอามาลองสิบกิโล แต่ผิดหวังเล็กน้อยเพราะหอยมีแต่ไซส์เล็กๆ ล้างนึ่งแล้วมาแกะหอยสิบกิโลแกะแล้วได้เนื้อหอยราวบ่เกินหนึ่งกิโลกรัม สรุปเนื้อหอยโลละสามร้อยล้างเองนึ่งเองแกะเองแต่อร่อยครับถึงจะตัวน้อยแต่ด้วยความสดทำให้เนื้อหอยมีรสชาดดี

ผมลองทำหอยทอดครั้งแรกด้วยผงทอดกรอบเอนกประสงค์ที่ซื้อมาไว้หลายยี่ห้อ ครั้งแรกนี้จำได้ว่าใช้แป้งทอดกรอบตราฉลากทอง ละลายด้วยน้ำปูนใสสองช้อนกับน้ำสะอาด ใส่ซีอิ้วขาวกับซ้อสปรุงรสอย่างละช้อนพริกไทยป่นบ่ได้ใส่ลืมครับ ต้นหอมผักชีถั่วงอกบ่มีซอยหอมแดงใส่ไปสองสามหัว ตีไข่เบอร์ศูนย์ใส่ลงไปสองฟองลพอสุกแล้วผลออกมาดีครับกลายเป็นไข่เจียวหอยแมงภู่

หอยทอด

หอยทอด

ลองครั้งที่สองด้วยแป้งเดิมแต่เที่ยวนี้เติมน้ำปูนใสสองช้อนน้ำโซดาสี่ห้าช้อนและบ่ลืมพริกไทยป่น หลังทอดหอยกับแป้งเหลืองเกรียมดีแล้วเทไข่เบอร์ศูนย์ลงไปอีกสองฟอง รสชาดดีขึ้นมาเล็กน้อยกรอบดีครับ ยังขาดต้นหอมซอยผักชีโรยหน้าและบ่มีถั่วงอกคือเก่า ราดด้วยซ้อสพริกโรซ่าถือว่าพอกินได้ครับ

หอยทอด

หอยทอด

ครั้งที่สามผมใช้แป้งปรุงรสรสเผ็ดของโกกิ เติมน้ำปูนใสสองช้อนโต้ะ ซ้อสปรุงรสและซีอิ้วขาวอย่างละช้อนเติมหอมซอยส่วนหอยเที่ยวนี้ตัวใหญ่กว่าฝาดก่อนเล็กน้อยแต่ยังเป็นหอยน้อยบ่แม่นหอยใหญ่แบบหอยชิลีหอยนิวซีแลนด์ เที่ยวหน้าสิลองหาหอยต่างประเทศหอยแช่แข็งมาลองครับ

หอยทอด

หอยทอด

หอยทอด

เที่ยวนี้ใส่ไข่ฟองเดียวมีถั่วงอกมีหอมผักชีโรยเล็กน้อย รสชาดออกมาเค็มนิดๆครับพอไปดูส่วนผสมข้างซองแป้งพบว่ามีเกลือผสมอยู่สองเปอร์เซ็นต์ผมเติมซ้อสซีอิ้วไปอีกและลดไข่ลงเลยเค็ม

ทำหอยทอดกินเองสามสี่เที่ยวรสชาดพอได้แต่หน้าตายังบ่ผ่านครับ บ่เป็นหยังหอยทอดมีอยู่หลายสูตรแต่ละสูตรอาจจะต้องลองหลายๆเที่ยว ค่อยลองค่อยชิมไปเรื่อยๆครับ

Attached Images Attached Images