เขาหาว่านามสกุลลุงไม่สุภาพ

... เมื่อหลายเดือนมาแล้ว ลุงจันไปติดต่อที่สถานทูตประเทศหนึ่ง เพื่อขอคำแนะนำในการทำวีซ่าเข้าประเทศ ไปเยี่ยมไปยามลูกสาวกับลูกเขยเฒ่าว่างั้นเถอะ

เจ้าหน้าที่ ที่สถานทูตบอกว่านามสกุลลุง ถ้าอ่านเป็นภาษาอังกฤษจะฟังดูไม่สุภาพนะ ถ้าเปลี่ยนได้ก็ให้ขอเปลี่ยนเสีย.. ลุงจันเลยไปปรึกษาหลานชายว่าจะทำอย่างไรดี

ถึงจะให้สุภาพ...หลานชายบอกว่าภาษาอังกฤษนะ ถ้าจะให้สุภาพต้องเติมคำว่า " พลีส" ลุงจันมีนามสกุลว่า " ฟักมี " ลุงจันจึงเปลี่ยนเป็น "

ฟักมีพลีส "
ตามที่หลานบอก พอไปสถานทูต เขาไล่กลับเขาบอกว่า ยิ่งไม่สุภาพใหญ่เลยลุง ลุงฟังแล้วรู้สึกเป็นงงลูกหลายเอ้ย " พอทำให้สุภาพ ทำไมบอกว่าไม่

สุภาพ คุณลุงครับไม่สุภาพดังที่เค้ากล่าวหาจริง ๆ ครับ คุณลุงต้องเติมคำ ให้สุภาพเข้าไปอีกนิดนะครับ ในที่นี้เติมคำว่า "อะเกน" นะครับ

ก็จะได้ว่า จาก "ฟักมี" เพิ่มเป็น "ฟักมีพลีสส" และเพิ่มอีกครั้งเป็น " ฟักมีพลีสส อะเกน " พอเขียนในหนังสือเดินทางก็จะเป็น "นายจัน ฟักมีพลีสส อะเกน"

คราวนี้หากมีปัญหาอีก ลุงโทรมาบอกผมด้วย ด้วยไปจัดการให้ 555555555+
 เหตุจาก นามสกุล.. ^--^  เหตุจาก นามสกุล.. ^--^  เหตุจาก นามสกุล.. ^--^