หัวข้อ: ธูปกี่ดอก...บอกอะไร

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ ธูปกี่ดอก...บอกอะไร

ธูปกี่ดอก บอกอะไร

การจุดธูปบูชา หรือ ขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ถือปฏิบัติกันมายาวนานนับพันๆ ปีแล้ว
    ลองดูสิว่าที่ผ่านๆ มา เราใช้ธูปสักการะกันถูกต้องตามจำนวนรึเปล่า

ธูป 1 ดอก ไหว้ศพ เจ้าที่ วิญญาณธรรมดา ที่ไม่ได้ขึ้นชั้นเทพ

ธูป 2 ดอก ใช้บูชาเจ้าที่

ธูป 3 ดอก ใช้บูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

ธูป 5 ดอก ใช้บูชาพระรัตนตรัย บูชารัชกาลที่ 5 ธาตุทั้งห้า
    หรือทิศทั้งห้า พระภูมิ

ธูป 7 ดอก ไหว้พระพรหม บูชาพระอาทิตย์ ถือคติคุ้มครองทั้ง 7
    วันในสัปดาห์

ธูป 8 ดอก บูชาเทพเจ้าของชาวฮินดู

ธูป 9 ดอก บูชาแก้ว 9 ประการ พระพุทธคุณ ทั้งเก้า และพระเทพารักษ์

ธูป 10 ดอก ใช้บูชาเจ้าที่ตามความเชื่อของชาวจีนบางกลุ่ม

ธูป 12 ดอก บูชาเจ้าแม่กวนอิม บูชาพระคุณของแม่

ธูป 16 ดอก บูชาเทพชั้นครู หรือ พิธีกลางแจ้ง
    ที่มีการอัญเชิญเทวดา ที่สำคัญหมายถึงสวรรค์ 16 ชั้น

ธูป 19 ดอก บูชาเทวดาทั้ง 10 ทิศ

ธูป 21 ดอก บูชาพระคุณของพ่อ

ธูป 32 ดอก ใช้สวดชุมนุมเทวดาทั้ง 4 ทิศ

ธูป 32 ดอก ใช้สวดชุมนุมเทวดาทั้ง 4 ทิศ

ธูป 108 ดอก บูชาสิ่งสูงสุดทั่วทั้งโลกทุกชั้นฟ้า

พึงระลึกไว้เสมอว่า การกราบไหว้บูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดๆ เพื่อขอพรก็จะ ไม่เป็นผลอะไร หากคุณเองยังไม่ได้พยายามอย่างที่สุดและหาทุกหนทางเพื่อจะช่วยเหลือตนเอง
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ Tid Sri
    เป็นความรู้อีกอย่างหนึ่งคับ แต่ผมกะบ่เคยไหว้เกิน 9 ดอก จักเทื่อ พึ่งฮู้ความหมายคับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าววิทย์
    เป็นข้อมูลที่ดีหลายเด้อคับ
    [*] สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์
    [*] เกี่ยวกับลิขสิทธิ์
    [*] ทำเนียบกองทุนเว็บไซต์ บ้านมหา

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ โป้ยก่าย
    ธูปเป็นเครื่องสักการะที่แทนของหอม เช่นสักการะบูชาด้วยของหอม

ทีป คือแสงสว่าง เช่น จุดประทีป โคม เทียน เหล่านี้เป็นการสักการะให้เกิดแสงสว่าง

โดยความหมายก็คือการทำสักการะด้วย ของหอมคือธูป และแสงสว่างโคม เทียน

ส่วนความเชื่อ ก็ขึ้นอยู่กับความหมายของการบูชา ในสิ่งนั้น ๆ ดังแสดงไว้ในข้างบน
    จงเอาชนะในความยาก มิฉะนั้นความยากจะชนะท่าน

บ่าวภูไท
    Guest
    ขอบคุณหลายๆเด้อ สำหรับข้อมูลดีๆ

สงัด903
    Guest
    goodครับขอขอบคุณที่หาสาระน่ารู้มาให้อ่าน....แต่จังได๋กะจุดธูปจุดเทียน กะระวังไฟไหม้บ้านเด้อครับ ๑๐๘ ดอกค่าธูปกะบ่ฮู้จักบาท ระวังๆฟืนไฟนำเด้อครับให้ธูป เทียน ดับแล้วค่อยออกจากบ้านครับ กุญแจบ้านกะล็อกดีๆล่ะ หน้าต่างปิดหรือยัง ระวังเอาไว้บ่เสียหายครับ เดี๋ยวของที่เฮ็ดมาซิไปเป็นของผู้อื่น

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา
    เยี่ยมเลยคะ ขอบคุณใจหลายน้องติ๊ก อ้ายแฮ่งย้าน หลงจุดแตดอกเดียว แหม อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีธนญชัย
    ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่จริงๆ