หัวข้อ: เคล็ดลับคู่ครัว ก่อนใช้กระทะใบใหม่

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ

เคล็ดลับคู่ครัว ก่อนใช้กระทะใบใหม่

เคล็ดลับคู่ครัว ก่อนใช้กระทะใบใหม่

กระทะที่ซื้อมาใหม่ ไม่ว่าจะราคาแพงเท่าใด มักจะประสบกับปัญหาอาหารติดกระทะ ก่อนที่คุณแม่บ้าน จะนำกระทะใบใหม่ออกมาใช้ทำกับข้าว ไม่ว่าจะเป็นกับข้าวชนิดใด ขอให้หุงข้าวชนิดเช็ดน้ำสัก 1 หม้อ แล้วนำเอาน้ำข้าวที่ได้ เทลงในกระทะใบใหม่ สักประมาณท่วมฝ่ามือ นำขึ้นตั้งไฟขนาดกลางๆ เคี่ยวไปเรื่อยๆ จนกว่าน้ำข้าวจะแห้งสนิท เหลือเป็นเพียงเกล็ดๆ คล้ายเกล็ดน้ำแข็งอยู่ติดก้นกระทะ นำลงแล้วทิ้งเอาไว้ให้เย็น แล้วนำกระทะ ไปล้างออกด้วยน้ำเย็นอีกครั้งให้สะอาด คราวนี้นำไปประกอบอาหารต่อไป กับข้าวจะไม่ติดกระทะอีกเลย
    ใครที่มีปัญหากับกระทะใบใหม่แบบนี้ ลองทำดูนะคะ

ประโยชน์ ดีดี ของยาสีฟัน

ยาสีฟัน เป็นของใช้ในชีวิตประจำวัน ที่หาได้ง่าย และมีแทบจะทุกบ้าน สะกิด มีประโยชน์ของยาสีฟัน มาฝาก
    **.ทำความสะอาด คราบและรอยขีดข่วน บนพื้นผิววัสดุ ขัดหน้าปัดนาฬิกา แตะกับเศษผ้าสักหลาดแล้วขัดเบาๆ
    **.ช้อน ส้อม สเตนเลส ขัดถูด้วยผ้านุ่ม
    **.รอยขีดข่วนบนกระจกปูโต๊ะ ป้ายที่รอยแล้วใช้ผ้านุ่มขัดเบาๆ
    **.รอยสกปรกบนโต๊ะพลาสติก
    **.เครื่องประดับเงินแท้ แตะสำลีหรือผ้านุ่มๆ ขัดถู
    **.หัวก็อกน้ำ ใช้เศษยาสีฟันที่ร่วงขณะแปรงฟันขัดถูหัวก็อก จะเงาเป็นประกาย
    **.บรรเทาอาการแสบร้อน
    **.คราบลิปสติกที่ติดเสื้อ ใช้ยาสีฟันทารอยเปื้อนแล้วซักตามปกติ
    **.กลิ่นแรงที่ติดมือหลังทำครัว อย่างกลิ่นกระเทียม หอม แตะยาสีฟันเล็กน้อยแล้วล้างมือกับสบู่ กลิ่นจะหายไป

ลองทำดูนะคะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา
    ฮ้วย พีแฮ้ แนวใดเดวนิ หัวข้อคือวา เคล็ดลับคู่ครัว ก่อนใช้กระทะใบใหม่ นางวาสิแวะมาเอาสูตรแหน๋

พอเข้ามาแล่วคือเป็นคำทำนาย ลักษณะนิสัย ชายหนุ่ม จากวันเกิด (1) เอาให้แน่แหน๋ นางบ่กล้าแก้ไขไห่

เจ้าลองมาเบิ่งดุ หือนางเข้าใจผิดอิหยังบ่ งง เด้นิ

เอามาให้แล้วจ้า นางย้ายม่องใหเอื้อยแน่ มาผิดม่องเนาะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีธนญชัย
    ขอบคุณมากครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย

เคล็ดลับ วิธีแก้แสบร้อนที่มือ เพราะพริกขี้หนู

เวลา หั่น ซอย หรือว่าเด็ดพริกขี้หนู แล้วสิ่งที่ได้ มากกว่าความเผ็ด ของอาหาร ก็คือความร้อนแสบ ไปทั่วบริเวณนิ้ว หรือมือที่สัมผัสกับพริกขี้หนู ที่ฤทธิ์ไม่พริกขี้หนูเอาเสียเลย แก้ได้ไม่ยากค่ะ

**.วิธีแรก ให้นำเกลือแกง ก็เกลือเค็ม ๆ ที่เราใช้ปรุงอาหารนี่ล่ะค่ะ สักหนึ่งช้อนแกง ลูบลงบนมือ ถูไปถูมา ความแสบร้อน ก็จะคลายลงค่ะ
    **.อีกวิธีนึง ใช้แป้งค่ะ จะแป้งเด็กทาตัว หรือแป้งหมี่ ที่เราใช้ทำอาหารก็ได้ ลูบถูไป ตรงบริเวณที่รู้สึกแสบร้อน สักครู่ก็จะรู้สึกดีขึ้นค่ะ

ลองทำตามคำแนะนำดูนะคะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา
    เอ คึดบ่ออกพี่แฮ้ เคล็ดหลับแบบนี้ไห่นางย้ายไปหมวดแบบใหนคะ

ม่องนี้ล่ะจ้า ขอบคุณหลายๆ เฒ่ามาแล้วกะเป็นแบบนี้ล่ะเอื้อย หลงหน้าหลงหลัง ย้าน นักการภารโรง เพิ่นเว้าให้ไปผิดม่อง อิอิ