หน้าที่ 16 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 61415161718 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

หัวข้อ: เดินทอดน่อง มองเมืองแขก แปลกดีครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์

ตอบลูกหิน..ฯ

ลูกหิน
    เวลานั่งเว้ากะเพิ่น คงสิบ่ได้เข้าเมืองตาหลิ่วหลิ่วตาตาม
    แบบเข้าห้องน้ำดอกเน๊าะ... ลูกหินว่า
    บาดว่าต้องนั่งในท่า ในชุดคือเพิ่นกะถ่ายภาพคือเพิ่นมาให้เบิ่งแน๊เด้อจ้า
    ถ่ายเฉียงๆ กะได้...น๊า อันภาพนั่นน๊า

โอ๊ยยยยยยยยยยยยยยยยเน๊าะ...เห็นว่ากะดาย บ่ปานนั้นดอก กะแค่เอาออกนิด ๆ หน่อย ๆ ท่อนั้นล่ะ พอได้นั่งเว้านำเพิ่น
    แม่นเด้อ...ลางคนคือสิใหม่ ๆ อยู่เบิ่งท่า..ยามเพิ่นลองกันกะสิเอานิ้วดีด.....แล้วกะ....หัวขวัญกัน 55555555555555555555
    หียยยยย ซะแม่นอยากให้เป็นคือเขาคักหลาย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    ชุมนุมวันละ 50 ล้านคน ป๊าดดดดด อ้ายพิณ เกือบเท่ากับพลเมืองไทยเฮาเลยน้อจ้า
    อั่นแล้ว คนที่ชุมชนกันน่ะ เป็นวรรณะเดียวกันบ่จ้า แล้วกะนับถือศาสนาเดียวกันนำบ่อ้าย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สาวเมืองกะสิน
    ชุมนุมวันละ 50 ล้านคน ป๊าดดดดด อ้ายพิณ เกือบเท่ากับพลเมืองไทยเฮาเลยน้อจ้า
    อั่นแล้ว คนที่ชุมชนกันน่ะ เป็นวรรณะเดียวกันบ่จ้า แล้วกะนับถือศาสนาเดียวกันนำบ่อ้าย
    ประมาณการว่านะครับ ๓๐-๕๐ ล้านคน (อินเดียมีกว่า ๑,๓๐๐ ล้านคน) การมาชุมนุมทางศาสนาไม่มีการเลือกวรรณะครับ เพราะศาสนาฮินดูเป็นศาสนาเดียวที่แบ่งวรรณะครับ ดังนั้น คนต่างวรรณะก็จะมารวมกันในพิธีชุมนุมทางศาสนานี่ล่ะครับ แต่ก็ยังมีการข่มกันอยู่ในทีครับ โดยเฉพาะพวกพราหมณ์ที่เป็นคนวรรณะสูงครับผม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวแกดำ
    อ้ายพิณอิสระคับ...การเรียกรับเงินจากนักบวช(เวลาถ่ายฮูป)อยากฮู้ว่านักบวชเค้าได่ใช่เงินอยู่ติคับ
    แล้วเค้าเรียกไปบริจาคต่อหรือว่าจั่งได่คับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    ผมกะเคยไปแล้วครับ บ่เลวร้ายอย่างที่คิดเด้อครับ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวแกดำ
    อ้ายพิณอิสระคับ...การเรียกรับเงินจากนักบวช(เวลาถ่ายฮูป)อยากฮู้ว่านักบวชเค้าได่ใช่เงินอยู่ติคับ
    แล้วเค้าเรียกไปบริจาคต่อหรือว่าจั่งได่คับ
    การเรียกรับเงินจากนักบวช คือการขอบริจาคครับ นักบวชก็ยังใช้เงินอยู่ครับ สำหรับการเดินทาง และอาหารครับ โดยมากจะเพื่อการดำรงชีพ การอยู่กินครับ ก็เล็ก ๆ น้อย ๆ ชาถ้วยละ ๒-๕ รูปี หรือจาปาตี โรตี แผ่นละ ๒-๓ รูปี พอประทังชีวิตอยู่ได้ครับ คงไม่มีถึงขนาดเอาไปบริจาคต่อครับ เพียงแค่ให้พอมีกินก็ลำบากมากแล้วครับท่าน

ศพเด็ก ที่ลอยมาติดเรือชาวบ้าน มีให้พบเห็นบ่อย ๆ ครับ

ศพนี้เป็นนักบวชครับ มีข้อสังเกตให้ดูได้ เวลาพบศพลอยมาตามน้ำ ที่แม่น้ำคงคา

ศพทั่วไปจะเผาที่ริมฝั่งคงคา เสร็จแล้วเอากระดูกและฝุ่นโปรยลงที่แม่น้ำคงคา

แต่สำหรับศพที่ไม่เผามี ๕ ชนิด คือ นักบวช เด็ก คนท้องแก่ คนถูกฟ้าผ่า และคนถูกงูกัดตาย
    สังเกตคนอาบน้ำล้างบาปก็อาบไป คน(ศพ)ที่ลอยมาก็ลอยไป ต่างคนต่างอยู่ ต่างทำหน้าที่ ไม่เกี่ยวข้องกัน

วิธีการจัดการก็คือ เอาผ้าห่อ เอาเชือกผูกก้อนหินติดกับคอ เพื่อถ่วงน้ำหนักให้จมน้ำ จากนั้นก็นำลงไปถ่วงกลางแม่น้ำ

วันดี คืนดี เชือกที่ผูกถ่วงนั้นขาด ก็จะลอยตัวขึ้นมาให้เห็น ดังเช่นนี้ครับ

บางทีก็ลอยมาเกยตื้นอีกฝั่ง เรียกว่า ตะวันออกนรก ตะวันตกสวรรค์ ครับ ศพพวกนี้เกยตื้นที่ฝั่งตะวันออก นอกจากสุนัข กา แร้ง แล้ว ไม่มีใครอาศัยอยู่ครับ

นี่คือมนต์เสน่ห์ของแม่น้ำคงคาที่ศักดิ์สิทธิ์ ไม่มีวันจืดจางครับ คงคา คงชื่อ คงเชื่อ คงช่วย และ คงทน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    เพิ่นบ่รังเกียจเนาะคับ อยู่กันแบบบ่ยุ่งเกี่ยวซึ่งกันและกัน ศพกะอยู่ส่วนศพ คนกะดำรงชีวิตของตนเองไป เป็นเรื่องเล็กน้อยไปเลย

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ ไอ้เก่ง คนเลย
    สุดยอดของความรู้.................ที่เอามาให้ฮู้กัน........

และสุดยอดของอินเดีย....................เหอ ๆ ๆ ๆ

ขอบคุณเด้อครับ............
    ท่องคำว่าทำใจ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไอ้เก่ง คนเลย
    สุดยอดของความรู้.................ที่เอามาให้ฮู้กัน........

และสุดยอดของอินเดีย....................เหอ ๆ ๆ ๆ

ขอบคุณเด้อครับ............
    อินเดีย....คือที่สุด ของที่สุด
    อินเดีย....คือแดนพุทธ ยิ่งใหญ่
    อินเดีย....สุดยอดกว่าเมืองใด ๆ
    แต่บ่สู่เมืองไทย..(อีสาน)..บ้านเฮา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พิณอิสระ; 04-11-2009 at 10:03. เหตุผล: แก้คำผิด

หน้าที่ 16 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 61415161718 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย