หัวข้อ: พ่อไปแจ้งความลูกถูกข่มขืน-ศาลยกฟ้อง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ขอบคุณสำหรับผู้รู้ครับ เป็นประโยชน์แตผู้ด้อยโอกาศคือผมครับ (ไปจดทะเบียนก่อนน๊าๆๆๆๆ)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ทำงานที่อำเภอพรเจริญ จ.หนองคาย
    หากเรียนจริงๆ
    ก้อสนุกนะ เหมือนบ่าวนิติกร ว่านั่นแหละ
    เบื่ออย่างเดียว
    ท่องตัวบท
    เวลาทำข้อสอบ ที่เรียน ปริญญาตรี หลักสูตร นิติศาสตรบัณฑิต
    หากเป็น นักศึกษา ของ มสธ จะมีตัวเลือก ๕ ตัว ก-ฉ รวม ๖๐ ข้อ
    และมีอัตนัย ๓ ข้อ ๆ ละ ๒๐ คะแนน
    ในแต่ละข้อ จะมีส่วนประกอบที่จะต้องตอบคือ
    ส่วนที่ ๑ หลักกฎหมาย ก้อที่จะต้องท่อง นั่นแหละ ส่วนนี้น่าจะอยู่ประมาณ ๕ - ๑๐ คะแนน
    หากไม่มี จำไม่ได้ หลักกฎหมายสับสน ร่างกฎหมายขึ้นใหม่ คะแนน น่าจะเป็น ๐
    ส่วนที่ ๒ วินิจฉัย นำข้อเท็จจริง ที่โจทย์ให้มา ปรับกับข้อกฎหมาย คะแนน ส่วนนี้น่าจะ
    อยู่ที่ ๑๐ คะแนน
    ส่วนที่ ๓ สรุป หรือฟันธง ประมาณ ไม่เกิน ๕ คะแนน หากมี ๒ ประเด็น ๆ ละ ๒.๕ คะแนน
    สรุป เรียนกฎหมาย ที่ มสธ สมัครเรียน ปีละประมาณ ๒๐,๐๐๐ คน จบ
    ประมาณ เกือบ ๒,๐๐๐ คน คือจบ ๑๐ เปอร์เซ็นต์
    ในส่วน ม.รามคำแหง
    ข้อสอบ จะเป็นอัตนัย ประมาณ ๓ - ๔ ข้อ คือ หากวิชานั้น ๒ หน่วยกิต
    ของสอบจะเป็นอัตนัย ๓ ข้อ เช่น LW 405 กฎหมายต่างประเทศ แผนกบุคคลและคดีอาญา ถ้าวิชานั่น ๓ หน่วยกิต ข้อสอบ ๔ ข้อ เช่น LW 204 ปพพ ว่าด้วยทรัพย์ , LW 306
    วิ แพ่ง 1 ในส่วนรหัส LA ข้าฯ น้อยเข้าเรียนบ่ทันเด้อ ต้องถามบ่าวนิติกร แต่เรียนราม มี
    วิธีเรียน คือ ชั่วโมงสุดท้ายอาจารย์จะบอกมาตรา ที่ออก ประมาณ ๒ - ๓ ข้อ (เฉพาะบางอาจารย์ เท่านั้น) นะ
    โหดขึ้นมา จะเป็นเรียน เนติ
    แบ่งออกเป็น ๔ ขา ภาษาผู้เรียนนะ
    เอาไว้โอกาสหน้าแล้วกัน จะเพิ่มเติมให้

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    เข้ามาอ่านแล้วสนุกมากนะคะ เป็นข้อกฎหมายล้วนๆๆ เลย แต่สนุกมาก

อิสระ เสรี เสมอภาค

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    การจดทะเบียนสมรสเป็นเรื่องสำคัญ ทำอะไรให้ถูกกฎหมายตั้งแต่แรก จะทำให้ลดปัญหาความยุ่งยากทั้งหลายทั้งปวง ไม่ว่าจะเป็นการฟ้องร้อง สิทธิต่าง ๆ ในเรื่องมรดก หรือเกี่ยวกับกฎหมายครอบครัวครับ

ใครที่แต่งงานแล้ว แต่ยังไม่จดทะเบียนสมรสกัน ถ้ามีปัญหาเกิดขึ้นภายหลัง ท่านจะทุกข์ใจมากครับ ฉะนั้นทำอะไรให้ถูกตั้งแต่เริ่มแรก จะไม่เป็นทุกข์ครับ รีบ ๆ นะครับ ก่อนที่จะสายเกินไป