หัวข้อ: สวนไผ่หวานของอ้ายหนุ่มน้อยเมืองเพชรครับท่าน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    มักกินหน่อ...ไม้ครับอ้าย แกงแซบ ต้ม กินกับแจวกะแซบ ลำต้นเอามาเฮ็ดเครื่องจักสานได้อีก
    สิไปยามคืออ้ายเอ๋ว่านั่นละครับ ว่างๆสิหามื้อไปครับผม
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    เดี๋ยวมีเวลา รอเจ๊ปุ้ยมาก่อน สิไปยามถึงที่เด้อครับอ้าย
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ถ้ามันใหญ่แล้วเอามาให้เบิ่งแหน่เด้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    หลังจากที่ทดลองปลูกไผ่บงหวาน และไผ่ตงลืมแล้งไปได้ 10 เดือนผ่านพ้น
    ไปแล้วมาดูหน้าตาสวนไผ่ กันต่อครับ อัฟเดท ครับ ฮิฮิ

นี่ มาแว้วววววววผลงานสิบเดือนผ่านพ้นไป ด้วยแรงกายเวลาวันหยุดครับผม

กอไผ่บงหวาน เวลาเขาโต ลำต้นของไผ่จะไม่ค่อยตั้งตรงครับ จะคดงอ แต่ไม่มาก

ในหนึ่งกอ ตามตำราว่าให้ไว้ลำสัก 8- 12 ลำ ครับสำหรับเป็นลำแม่ครับ ส่วนการตกแต่ง
    กิ่งก้อ ต้องตัดแต่งอย่าให้ใต้โคนไผ่รกครับ

การเจริญเติบโตของไผ่บงหวานเท่าที่สังเกตมา จากการปลูกและดูแลด้วยตัวเอง
    จะพบว่าไผ่บงหวานไม่ชอบดินที่เป็นดินเหนียวมากนัก และจะโตช้าครับ

เหมือนภาพด้านบนครับ ปลูกพร้อมกันแต่จ่อยไปนิดหนึ่งครับ ฮิฮิ

สำหรับกอนี้โตดีครับ ปลายในคี่งามเขียว เชียวครับ

นี่อีกครับ และบางกอก้อมีหน่้อออกมาให้ได้ชิมรสชาด
    บ้างแล้วครับ ภูมิใจมากครับ ปลูกเอง กินเอง ไ้ด้ความสะใจดีครับ และยังให้ช่วยให้เรา
    ออกกำลังกายไปในตัวด้วยครับ วันหยุดก้ออาศัยสวนไผ่นี่ครับ เป็นที่ผักผ่อนออกกำลัง
    กายได้ และยังช่วยลดสภาวะัโลกร้อนได้อีกครับ
    เป็นแปลงทดลองปลูก ครัีบมีแค่ 40 กอ เอง ต่อไปต้องขยายพันธุ์เพิ่มอีกครับ
    พี่น้อง จะไปทดลองปลูกเองก้อได้นะครับ ศึกษา หาความรู้ไปเีรี่อยๆ ครับ ไม่ยากเหมือน
    อย่างที่คิดครับผม ฮาาาา ฮิ้ววววววววว

ต่อไปมาดูไผ่ตงลืมแล้งบ้างครับ ปลูกมาก้อได้ประมาณ สิบเดือนผ่านคือกัน ฮาาาา
    มาเบิ่งกันเ้ลย ฮิ้วววววววc06:

จ่อยบ้าง โตบ้างครับพี่น้อง คงเป็นที่ดินตามที่ผมว่าครับ ไผ่ส่่วนมากคงชอบดินร่วนปน
    ทรายครับ ถ้าได้เจอดินที่เป็นดินเหนียวมาก จะทำให้การแทงหน่อใหม่ช้าครับ และก้อ
    ทำใ้ห้ โตช้าด้วย ฮิฮิ

แต่กอนี้โตมากครับ ปลูกพร้อมกันโตได้ใจที่เดี่ยว ฮาาาา:1-

นี่ก้อได้ใจอีกคร๊าฟฟฟฟฟ ฮิฮิ:1-

ขอบคุณทุกท่านที่เยี่ยมชมครับ ผมโพสต์ต่อไม่ได้ไม่รู้เป็นอารัย ฮิฮิ ไว้รอก่อนแล้วมีต่อครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มน้อยเมืองเพชร; 04-07-2010 at 08:38.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร

มาแว้ววววววว ฮิ้ววววววว

กอนี้ กำลังมีหน่อ แต่ขอไว้เป็นลำแม่ก่อนเ้ด้อ :1-

นี่ครับ ผลงาน ออกมาแว้ววววววได้มาชิมก่อน ฮาาาาปลูกเอง กินเอง แซบบบบ
    เป็นหน่อของไผ่ตงลืมแล้งครับ กินอร่อยมากครับ ภูมิใจครับ คิดว่าปีหน้าคงมี
    ผลผลิตออกมาให้อีกครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มน้อยเมืองเพชร; 05-07-2010 at 20:40.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ตามมาชมผลงานของอ้ายครับผม...
    มีความสุขเนาะครับได้อยู่กับสวนผลงานเจ้าของ...
    ความสุขแบบนี้หาซื้อบ่ได้ในเมืองใหญ่ บ่มีขายในห้างสรรพสินค้า...

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    เป็นตาอยากไปยามแท่ะอ้าย มักหลายประเภทหน่อ ไม้นิ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    เพื่ออนาคตคือสิได้กินหน่อไม้หลายแท้ๆคับอ้ายหนุ่ม เบิ่งสภาพดินแล้ว ดีคับ มีคลองน้ำน้อยๆพร้อม บ่โดนคือสิใหญ่แล้ว ผมกะฝันคือกันคับผม จักสิได้เฮ็ดบ่บุ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    ไผ่งามไวน้อจ้า อ้ายบ่าวเมืองเพชร ขอไปต้มจืดใส่กระดูกหมูแนจ้า
    ไผ่หวานสดๆแบบนี้ต้มจืดแซ่บ

อยู่สวนพ่อเลากะปลูกไผ่ลวกอยู่จ้า แต่บ่หลาย สิบกว่าก่อนี่หล่ะ เอาไว้เก็บกินว่าซ่าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    .....คั่นออกหน่อแร่ว..กะสิขอมาแกงใส่เห็ดหนูหู..แน่เด้อ.....