หัวข้อ: เนื้อแตงโม

สนธ์ยา
    Guest

เนื้อแตงโม

ผมได้บอกใว้ว่าจะแนะนำสูตรอาหารพื่นเมืองคนเพชรบุรีให้ทุกท่านทราบ แต่พอดีผมงานยุ่งเลยไม่มีเวลาทำและถ่ายภาพประกอบ เพื่อไม่ให้เสียคำพูดผมเลยขอแนะนำคราวๆๆ นะคับใว้มีเวลาผมจะบอกสูตรแบบละเอียดและถ่ายภาพมาให้ดู อาหารจานนี้ เรียกว่าเนื้อแตงโม
    ประวัติ อาหารจานนี้ ฟังจากเขาพูดมาอีกที่แต่ตอนเด้กๆๆเห็นบ่อยๆๆ
    คือเวลาคนเพชร เขามีงานเขาจะล้มหมูหรือเนื้อกินกัน ที่นี้คนที่เป็นคนทำเขาจะรวมกลุ่มกันทำแล้วเขาจะกินเหล้าขาวไปด้วย ที่นี้กับแกล้มเขาก็จะใช้พริกแกงแล้วบีบน้ำมะนาวใส่ แล้วเขาจะฉืนชิ้นเนื้อที่เขากำลังทำอยู่แกล้มโดยจิ่มกลับพริกแกงที่บีบมะนาวแล้ว ต่อมาเมนูนี้เป็นที่นิยมกัน โดยมากจะใช้เนื้อหมูสดๆๆ โดยหันเนื้อหมูสดๆๆหันสดๆๆขึ้นโตะเสริบกับพริกแกงปรุงรสแล้วกับผักแกล้ม แต่ต่อมาคงจะมีหลายท่านคงจะเห็นว่าโหดเกินเลยนำมาปรับสูตรไหม่ โดยการนำเนื้อหมูสดๆๆ มาหั่น เป็นชิ้นเล็กๆๆ แล้วผสม พริงแกงเผ็ด ลงไปคลุกให้เข้ากัน บีบมะนาวลงไป ใส่ผงชูรส ใส่ต้นหอมผักชีซอย และใบสระแน่ เป็นอันเสร็จกินแกล้มเหล้าขาว สุดยอกมาก แต่เมนูนี้หากินอยากมากๆๆมีแต่คนพื้นเมืองแท้ๆๆที่ทำกินกันในวงเหล้า จิงแล้วประวัติมันโหดกว่านี้แต่ผมเล่าแบบข้ามๆๆกลัวโหดเกิน ใครอดใจไม่ไหวอยากลองทำกิน ผมขอบอกว่าพริกแกงเผ็ดใส่ที่น้อยๆๆนะคับแล้วชิบดูถ้าไม่จัดจ้านค่อยๆๆเติม และอีกอย่างใช้เนื้อหมูนะคับมันไปได้ดีกับหมูไม่เหมาะกับเนื้อวัว จบแล้วคับเนื้อแตงโมของคนเพชร

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นวรัตน์

ความเยือกเย็น

มันกะคล้ายก้อยบ้านข่อยนั่นหละ
    แต่ว่าบ้านข้อยบ่ใช้พริกแกง
    บ้านข้อยใส่พริกป่นกับพริกขี้หนู

8) :)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

เนื้อแตงโม

เห็นหัวข้อตอนแรก...นึกว่าจะแนะนำการเลือกแตงโมซะอีกพี่สนธ์
    แต่ไม่ใช่...ลูกหินก็ไม่เคยทานนะพี่แบบนี้ ทางอีสาน
    บ่แม่น จุ๊แจ่ว..แม่นบ่หน๊อนี่จ้า..อ้ายรัตน์ แต่ไม่ได้ใช้พริกแกงนะคะพี่สนธ์
    ทำเหมือนอ้ายรัตน์เพิ่นว่า....
    .
    .
    .

มีโอกาสนำรูปมาให้ดูบ้างนะคะพี่
    ขอบคุณค๊า

เนื้อแตงโมเนื้อแตงโมเนื้อแตงโมเนื้อแตงโม

อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

นึกภาพออกไปทางลาบๆก้อยๆ เนาะ แต่ต่างกันตรงพริกแกง แบบนวรัตน์ เพิ่นว่า
    มื้อหน้ากะถ่ายรูปมาแหน่เด้อจ๊า ....เผื่อจะได้ไปประยุกต์เฮ็ดกินแหน่จ๊า
    *(๏?ิ_?ิ๏)* เมื่อตะวันนิทรา ฟ้าจะรอพบจันทร์ ฉันจะฝันถึงเธอ *(๏?ิ_?ิ๏)*
    ?W?lcom? T๐ Baanmaha.Com?

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    ว่าแมนโตง เป็นหน่วยๆๆติเนาะ ที่แท้ กะลาบก้อย บ่

ตั้งหัวข้อว่าแมน แตงโม แบบนี้เนาะ::)::)

ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    น้องหมูหวาน แตงโมแบบของน้องมาหาอ้ายอ้ายสิเลี้ยงแบบบ่อจํากัด อิอิๆๆ (เห็นว่ามัก)
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    แตงโมยโสธรเด้อจั่งแซบ