หัวข้อ: <<<จาก ฉัน...เพื่อนเธอ..>>>

<<<จาก ฉัน...เพื่อนเธอ..>>>

แม้"เพื่อน"จะไม่ได้จัดเข้าหมวดใดๆในปัจจัยสี่แต่"เพื่อน"กลับเป็นสิ่งสำคัญในชีวิตนี้ที่ขาดไม่ได้อาจไม่ถึงขนาด"ขาดเธอแล้ว ขาดใจ"แต่ในแง่ของคุณค่าคำว่า"เพื่อน"ก็มีความหมายไม่ด้อยไปกว่านี้

"ฉันรักแกว่ะ"...(เพื่อนสนิท)
    "ฉันรักนายนะ"...(เพื่อนแท้)
    "ฉันรักเธอจ้า"...(เพื่อนรัก)
    "กูรักมึงโว้ย"...(เพื่อนตาย)

ไม่ว่าจะอย่างไรทุกๆ ความหมายของคำว่า "เพื่อน" นั่นคือ กำลังใจที่มอบให้กันและกัน เหมือนกับถ้อยคำดีๆ ที่ผู้หญิงคนนี้ "ออมน้อย" ถอดหัวใจจะเล่าอย่างละเมียดละไมให้กับเพื่อนๆทุกคนได้อ่าน....กำลังใจมีให้เธอเสมอ...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นวรัตน์

ความเยือกเย็น

:)

>คุณเชื่อในพรหมลิขิตมั้ย ?

>ถ้าไม่.. แล้วอะไรล่ะ ที่ทำให้เรามาพบกับคน***หลายคนที่ไม่เคย
    รู้จักมาก่อน

>ถ้าไม่.. แล้วอะไรล่ะที่ทำให้เราถูกชะตาจนเรียกคนๆนั้นว่า “เพื่อน”

>.......เพื่อน..... คนๆนึงที่ครั้งนึงก็เป็นได้แค่คนแปลกหน้าคนหนึ่ง
    เวลา ผ่าน เวลา คนแปลกหน้าคนนั้นก็กลับกลายมาเป็นคนที่เรา “ไว้
    ใจ”

>.......เพื่อน........................ คนที่พร้อมอยู่กับเราเสมอๆ ไม่
    ว่า สุข ทุกข์ เหงา เศร้า

>........................................"เพื่อน"...................

>คนที่พร้อมแชร์ความรู้สึกต่างๆโดยไม่เคยเอ่ยปากว่า “ ถ้าทำอย่าง
    นั้นแล้วฉันจะได้อะไร ”

>.......เพื่อน..... คนที่ไม่เคยสนใจว่าเราจะหน้าตาดี มีสกุล ร่ำรวย
    ยากจน สูง ต่ำ ดำ ขาว หรือไม่

>.......เพื่อน..... คนที่ไม่เคยเสแสร้ง แกล้งทำ

>........แต่...... เพื่อนตาย หายากเหลือเกิน

>เรามองด้วยตาเปล่าไม่ได้ ว่า คนๆนี้เป็นเพื่อนตายของเราหรือไม่

>เรามองด้วยตาเปล่าไม่ได้ว่าคนๆนี้ เป็นคนที่พร้อมจะเคียงข้างเรา
    เสมอไปมั้ย

>เรามองด้วยตาเปล่าไม่ได้ว่า...คนๆนี้จริงใจกับเราแค่ไหน

>ทั้งหมดนี้ เราใช้ “ ตา ” มองไม่เห็น

>........แต่...... ทั้งหมดนี้เราใช้ “ ใจ ” มองเห็นได้

>เมื่อบทความ ล่วงเลยมาถึงตอนนี้ คุณล่ะ ?

>ใช้ตามองเพื่อน หรือใช้ใจมองเพื่อน เราบอกไม่ได้ว่าคนๆไหนดี ไม่
    ดีจนกว่า... เราจะมีโอกาส รู้จัก กับคนๆนั้น แล้วใช้ใจของเราสัมผัส

>การคบใครสักคน คบเพียงกายก็ไร้ประโยชน์ แต่ การคบใครสักคน
    จำเป็นต้องคบกันด้วยใจ

>วันนี้.... คุณ ใช้อะไร คบเพื่อนของคุณ

>อย่าบอกนะ ว่าคุณก็เป็นคนที่คบเพื่อนแค่ ตา...... เพราะถ้าเป็น
    อย่างนั้น คุณก็คงเป็นคนที่ไม่น่าคบคนหนึ่ง

คนเรา...
    มีความสุขแท้จริงอยู่ที่ใจ
    การเสวงหาคือการเดินทาง
    จุดหมายมิใช่ชัยชนะเสมอไป

ชัยชนะอาจไม่มีรอยยิ้ม
    อาจไร้ความหมาย
    ความแพ้พ่ายอาจพบรอยยิ้ม
    อาจพบความภูมิใจ อย่างที่ออมได้รับอยู่ในขณะนี้

การเดินทาง ล้วนต้องพบเจอกับสิ่งหลากหลาย
    จึงเรียนรู้เรื่อยไปอย่างมีความหวัง

ขอให้เธอมีกำลังใจเพื่อนเอ๋ย

นัยกระจอก
    Guest

นัย..กระจอก

อย่าเพิ่งบอก ว่าไม่ใช่ ไตร่ตรองดู
    สิ่งที่เธอ รับรู้ อาจไม่ใช่
    เรารู้จัก กันมา นานเท่าไร
    เธอทำไม คิดแบบนี้ กับฉันได้
    นัย..กระจอก

ทุกคราวยามเธออ่อนล้า
    พักบ้างนะ มุมหนึ่งของเส้นทาง
    ให้สายลม จางจางได้ผัดผ่าน
    ใจเธอกายเธอจะได้เบิกบาน
    ให้สายลมนั้น พัดผ่านใจของเธอ

เร่งรีบเกินไปไม่ดีนัก ร้อนรนเกินไปก็ไม่สมควร ให้มุ่งมั่นแต่เพียงพอเหมาะ
    และพักผ่อนบ้างในยามจำเป็น ให้สายลมได้พัดผ่าน คราบเหงื่อและน้ำตาจะได้จางหาย

ขอให้เธอมีกำลังใจ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหายาก เรื่องนี้ยังเป็นเรื่องจริงเสมอครับ แต่เราก็สามารถที่จะดูออกนี่ครับ ว่าใครจริงใจกับเราแค่ไหน เมื่อยามที่เรามีทุกข์ เขาอยู่ข้างกายเราเสมอ นั่นแหละคือเพื่อนแท้ครับ

ส่วนเพื่อนตายนั้น หายากก็จริง แต่ก็ไม่ยากเกินไปครับ หากเรามีความจริงใจให้กัน ผลสะท้อนก็จะกลับมาหาเราเหมือนเราเตะฟุตบอลเข้าฝาผนังแรงแค่ไหน ก็จะกระเด็นกลับมาแรงเท่านั้นครับ

ยามอ่อนล้าเหนื่อยใจกาย

ต้องการกำลังใจมากกว่าวันเวลาใด

มีใครให้บ้างใหม

ร้องขอหรือเปล่ากับคนรอบข้าง

เพื่อน อ่อนล้าเหมือนฉันใหม

หากต้องอ่อนล้าและไม่มีไคร

เราคงต้องการกำลังใจจาก ตน

เป็นเพื่อนที่ดีของตัวเอง

เข้มแข็งสักนิด

เราจะผ่านวันเวลานี้ไปได้

อย่าเเพ่งคิดท้อถอย เป็นกำลังใจให้ตัวเองเถอะ ออมจ๋า

.........เด็กน้อยคิดเสมอว่าการที่ได้มาเจอเว็บลุงมหานั่นถือว่าเป็นบุญที่ได้เคยร่วมทำกันมา...ทำให้เด็กน้อยได้เจออ้ายเอื้อย เพื่อน ๆ มากมาย หลากหลาย...และที่สำคัญเป็นคนอีสานบ้านเฮา...แต่ไม่รังเกียจคนภาคอื่นนั่นมันอีกอย่างจ้า...แต่ความเป็นอีสานจะมากกว่าจ้า...อบอุ่นและมีความสุขเสมอเมื่อได้เข้าเว็บลุงมหา...จนคนอิจฉาว่ายิ้มอีหยังนักหนานะเวลาที่เด็กน้อยจับคอม...ตรงกันข้ามกับเวลาที่เด็กน้อยทำงานหน้าเด็กน้อยจะเปลี่ยนไป (สงสัยจะบูดยิ่งกว่าตูดหมา...อิอิอิ)...รู้ได้จังใด๋กะน้องเด็กช่าที่อยู่ใกล้ๆ นั่นแมะแซวเด็กน้อยเสมอ...พี่เด็กดื้อรู้นะว่าทำอะไรอยู่ (น่านโดนแซวประจำ)....พอทำงานเขาก็แซวว่ายิ้มด้วยพี่เด็กดื้อ...ยิ้ม ๆๆๆ

เด็กซ่าเป็นน้องที่ทำให้เด็กน้อยได้รู้จักกับวัดสามพราน (วัดพุทโธ) จ.นครปฐมจ้า...และทำงานที่เดียวกันด้วย...นี่ก็เป็นเพื่อนเด็กน้อยเช่นกันจ้าพี่ออม ..

และพี่ออมกะคือเพื่อนอีกคนที่เด็กน้อยได้รู้จัก...เด็กน้อยดีใจจ้า...เด็กน้อยได้ทั้งรอยยิ้ม...เวลาพี่มีความสุข...เด็กน้อยร้องไห้เมื่อพี่ออมเศร้า...หลากหลายอารมณ์จ้าพี่ออมจ๋า...เด็กน้อยเข้าใจว่าพี่ออมจะต้องเศร้าไปตลอดชีวิตในการจากไปของพี่ต่าย...คนที่พี่ออมรัก...ถ้าเป็นเด็กน้อยกะคงไม่ต่างกันจ้า...แต่เด็กน้อยว่าการได้ศึกษาหลักธรรมคำสอนของพระพุทธองค์นั่นจะช่วยเป็นยารักษาใจและกะสิช่วยเราได้มากเวลาที่เราทุกนี่ล่ะจ้า...ทำให้เราอยู่ในโลกที่แสนจะวุ่นวายนี้ได้อย่างมีความสุข...เด็กน้อยปฏิบัติแค่งู ๆ ปลา ๆ จ้าพี่ออมจ๋า...ปฏิบัติธรรมตามกาล...แต่แค่นี้จะช่วยให้เด็กน้อยมีความสุขตามอัตภาพจ้า...เกิดแก่เจ็บตาย...เป็นเรื่องที่ทุกคนจะต้องเจอทุกถ้วนหน้าจ้า...จะมากน้อยกะต่างกันไปจ้าขอให้เราเข้าใจและปล่อยวางมันได้กะสิทำให้สุขใจได้จ้า

..........พี่ออมคือเพื่อนคนหนึ่งของเด็กน้อย...อาจจะขาดหายในการได้เว้ากันบ้าง...แต่เด็กน้อยไม่เคยลืมเลยนะ...เด็กน้อยรอพี่ออมว่าเมื่อพี่ออมกลับไทยและว่างเมือไหร่เด็กน้อยสิพาไปวัดสองวัด...เป็นวัดที่เด็กน้อยเป็นศิษย์อยู่จ้า...เด็กน้อยเป็นศิษย์วัดชัยภูมิพิทักษ์ (วัดผาเกิ้ง) อ.หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิ และเป็นศิษย์วัดสามพราน (วัดพุทโธ) อ.สามพราน จ.นครปฐม (เป็นศิษย์เมื่อวันเข้าพรรษา ปี 50)...เพราะเจ้าอาวาสคนเก่าและใหม่เป็นพระทางกาฬสินจ้า....ไปกะเจอคนอีสานตึมเลยจ้า...เด็กน้อยชอบวันสามพรานเพราะมีรอยบุญ 108 โค้ง ให้เดินน้อยเดินจงกรมจ้า...มักขนาด...แล่วเด็กน้อยสิพาพี่ออมไปนะถ้าพี่ออมต้องการจ้า...

เช้านี้ตื่นมาจ่มให้พี่ออมฟังจ้า...พี่ออมคงจะใกล้เข้านอนแล่วมั้ง...งั้น หลับฝันดีจ้า...บาย ๆๆ จุ๊บ ๆๆ

ปล. อย่าลืมยิ้มนะจ๊ะ....ยิ้มสู้โลก...ยิ้มให้กับความวุ่นวาย...ยิ้มให้ความทุกข์...สู้สู้ :):):)

ถึงเพื่อนฉัน ทุก คนค่ะ

เพื่อนจ๋า...หากไม่ลำบากจนเกินไป

อยากให้เพื่อน...มอบความห่วงใยมาบ้าง

ในยามที่เรา...รู้สึกอ้างว้าง

อยากให้เพื่อน...อยู่ข้างๆคอยห่วงใย

สัญญานะว่าเพื่อน...จะคงมั่น

ไม่ว่าคืนวัน...จะผ่านไปสักเพียงใหน

สัญญานะว่าเพื่อน...จะไม่เปลื่ยนไป

ไม่ว่าจะมีเพื่อน''ใหม่''ผ่านมาสักกี่คน

ขอให้เพื่อนทุกคนจงสู้ๆ ค่ะ

อยากบอก เพื่อน คนหนึ่งว่าคิดถึง
    อยากบอกเพื่อน กับคำซึ้งๆที่คิดในใจ
    อยากบอก เพื่อน บ้านมหา ว่า คิดฮอดดดดดดดดดดดด เสมอ
    เป็นไงกันบ้าง น้อ จ้า เพื่อน อยู่ดีมีแฮง กันสุคนน้อ บนึกบ่ฝัน
    ว่าจะ มีทั้งเพื่อน ที่รัก และ แฟน ที่รักในบ้านมหา คนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน
    คนที่อยู่กัน คนละมุมโลก แต่วันนี้ คือ เพื่อน เพื่อน ที่ สนุกสนาน เพื่อน ที่ร่าเริงแจ่มใส
    ทุกทุกวัน ดีใจ มาก ค่ะ ที่ มี เพื่อน อยาก บรรยาย อ่ะ อิอิ รักบ้านนนนมหาจร้า c06:

Tags for this Thread