หัวข้อ: ขอบคุณ ความอบอุ่นที่บ้านมหาดอทคอมมอบให้ค่ะ

นางสุพรรณิกา ทองมาก
    Guest

ขอบคุณ ความอบอุ่นที่บ้านมหาดอทคอมมอบให้ค่ะ

...วันนี้บ้านมหา...ของเรา...แสนสุขสันต์
    พี่น้องยัง...รักกัน... ปันสุขสม
    ความรักมี...อยู่รอบ... รอบกายตน
    แสนรื่นรมย์... สุขล้ำ...มิตรไมตรี…
    ...ขอบคุณคำ...แนะนำ...อันล้ำค่า
    ประหนึ่งว่า...แก้วมณี...ฉายสาดแสง
    ความรู้สึก...เป็นมิตร...ก่อแสดง
    ความร้อนแรง...เคยร้าว...เบาบางลง
    …ความทุกข์ท้อ...ก่อนเคย...บรรเทาได้
    มิตรไมตรี...ที่ให้.. ประทับซึ่ง
    อยู่ในห้วง...ดวงจิต...คิดคะนึง
    คนรำพึง..เดียวดาย..ไม่ลืมเลือน...
    ...ขอขอบคุณ...มิตรไมตรี...ครั้งนี้ยิ่ง
    มีค่ากว่า...ทุกสิ่ง... ที่พึงได้
    คนรักร้าว... ไม่ลืม ...คลื่นน้ำใจ...
    ที่มอบให้ ...ในวันนี้... จะไม่เลือน...

ขอบคุณคุณดาวเหนือมากนะคะ ลองทดลองตั้งหัวข้อเองดูค่ะ เพื่อพี่น้องบ้านมหาดอทคอมจะสงสารให้คะแนนนักกลอนสมัครเล่น ทีไม่ได้เรียนภาษาไทยมาค่ะ แต่เรียนคณิตศาสตร์ ผิดพลาดประการใดขอโทษด้วยนะคะ พยายามให้สัมผัสกันอย่างสุด ๆ แล้วคะ ขอบคุณความรักจากใจที่มอบให้นะคะ

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    ขอขอบคุณในบทกลอนที่วอนเว้า
    มีไหนเท่าในความรักสมัครสมาน
    เรือนมหายังคงคู่อยู่ไปนาน
    ขอฝากวานพี่น้องผองเพื่อนเกลอ

จะหาใดไหนเล่าเฝ้าเวียนถึง
    กับความซึ้งประทับใจให้เสมอ
    แม้ไม่เคยได้ประสบหรือพบเจอ
    แต่อดเพ้อคิดถึงท่านทุกวันวาร์

อันบ้านเรามีให้ด้วยใจจิต
    มิได้คิดผลกำไรสิ่งใดหนา
    ขอแต่เพียงสมาชิกท่านเมตตา
    แวะเวียนมาถามไถ่บ้างแม้บางยาม ฯ

ปล. ไม่ได้แต่งนานแล้ว กลอนแปด ไปมัวคุมแต่บอร์ดผญา and สอย ผิดพลาดขาดฉันทลักษณ์ กรุณาทักกันด้วยเด้อ คะรับ
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

น้ำตาล
    Guest
    ...วันนี้บ้านมหา...ของเรา...แสนสุขสันต์
    พี่น้องยัง...รักกัน... ปันสุขสม

ความรักมี...อยู่รอบ... รอบกายตน
    แสนรื่นรมย์... สุขล้ำ...มิตรไมตรี…
    แม่นจ้าเอื้อยบ้านมหามีแต่ผุใจดีจจร้า...:g:g

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

ดีใจที่ได้รู้จักกัน

.-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..
    .-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..
    .-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..
    .-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..

ชอบกลอนบทนี้จ๊ะ เอามาจากองค์หญิงกำมะลอ

เธอคือสายลม... ฉันคือทราย
    สายลมพัดผ่าน... ทรายน้อยล่องลอย
    สายลมแผ่วพริ้ว... ทรายน้อยปริวโปรย
    สายลมพัดผ่านเขาเทียนซาน
    ทรายน้อยขอตามข้ามฟ้าไป...
    ...
    มอบให้นะ...ความรักยิ่งใหญ่เป็นไปได้มากกว่าที่เราคิด

ดีใจที่ได้รู้จักกัน

อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โด้ไดอารี่
    สุดยอดมากครับเก่งมาก เรียนคณิต ถ้าเรียนภาษาไทย คงจะสุดยอดเอาม๊ากมาก

:g:g

แต่มันไม่สัมผัสอยู่นิดหนึ่ง
    คือคำสุดท้ายของบาทที่4 ของบทแรก
    ไม่สัมผัสกับคำสุดท้ายของบาทที่2 ของบทที่ 2

แสนรื่นรมย์... สุขล้ำ...มิตรไมตรี… วรรคส่ง
    ...ขอบคุณคำ...แนะนำ...อันล้ำค่า
    ประหนึ่งว่า...แก้วมณี...ฉายสาดแสง วรรครับ
    ความรู้สึก...เป็นมิตร...ก่อแสดง
    ความร้อนแรง...เคยร้าว...เบาบางลง
    …ความทุกข์ท้อ...ก่อนเคย...บรรเทาได้
    มิตรไมตรี...ที่ให้.. ประทับซึ่ง
    อยู่ในห้วง...ดวงจิต...คิดคะนึง
    คนรำพึง..เดียวดาย..ไม่ลืมเลือน
    ...ขอขอบคุณ...มิตรไมตรี...ครั้งนี้ยิ่ง
    มีค่ากว่า...ทุกสิ่ง... ที่พึงได้
    คนรักร้าว... ไม่ลืม ...คลื่นน้ำใจ...
    ที่มอบให้ ...ในวันนี้... จะไม่เลือน...

ที่ถูกครับ ของท่านศรีสะท้าน

ขอขอบคุณในบทกลอนที่วอนเว้า
    มีไหนเท่าในความรักสมัครสมาน
    เรือนมหายังคงคู่อยู่ไปนาน
    ขอฝากวานพี่น้องผองเพื่อนเกลอ

จะหาใดไหนเล่าเฝ้าเวียนถึง
    กับความซึ้งประทับใจให้เสมอ
    แม้ไม่เคยได้ประสบหรือพบเจอ
    แต่อดเพ้อคิดถึงท่านทุกวันวาร์

อันบ้านเรามีให้ด้วยใจจิต
    มิได้คิดผลกำไรสิ่งใดหนา
    ขอแต่เพียงสมาชิกท่านเมตตา
    แวะเวียนมาถามไถ่บ้างแม้บางยาม ฯ

แนะนำได้เท่านี้ครับ ความรู้มีเท่านี้

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ดีครับ แต่งได้เยี่ยมแล้วครับ:g8)

ไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่ในท้องหรอกครับ ทุกอย่างเรียนรู้เอาจากข้างนอกทั้งนั้น และพวกเราทุกคนก็ติเพื่อก่อครับ มิใช่ติเพื่อตำหนิ หวังว่าคงแวะเวียนมาเยี่ยมพวกเราในเว็บมหานะครับ โดยเฉพาะ เฒ่าจังไร หนุ่มหน้ามนคนเมืองชัย (ภูมิ) ที่สิงสถิตย์อยู่ในไดอารี่บ้านมหาน่ะครับ ฮ่า ๆ ๆ

นางสุพรรณิกา ทองมาก
    Guest

ขอบคุณคำแนะนำนะคะ

แสนรื่นรมย์... สุขล้ำ...มิตรไมตรี
    ประหนึ่งว่า...แก้วมณี...ฉายแสงสี
    ความรู้สึก...เป็นมิตร...ก่อไมตรี
    ความร้าวที่...ร่ำร้อง...เบาบางลง...
    …ความทุกข์ท้อ...ก่อนเคย...ไม่ไหวหวั่น
    คำรำพัน...ที่เคยได้.. ไม่ประสงค์
    ความรักจาก...พรากไป...ไม่พะวง
    ฉันก็คง...ต้องจาก... ฝากคำลา
    มีค่ากว่า...ทุกสิ่ง... ถวิลหา
    ได้พี่น้อง...ปลอบไจ...คลายน้ำตา
    ความเหว่ว้า...อ้างว้าง...มลายไป

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โด้ไดอารี่
    :g มาให้เห็นทุกวันเน้อ จะเป็นกำลังใจให้ครับ :g

Tags for this Thread