หัวข้อ: แอ่ว....แม่ฮ่องสอนเน๊อเจ้า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17

แอ่ว....แม่ฮ่องสอนเน๊อเจ้า

มามื้อนี้สาวโรงงานสิพาไปแม่ฮ่องสอนเด้อจ้า

แอ่ว....แม่ฮ่องสอนเน๊อเจ้าแอ่ว....แม่ฮ่องสอนเน๊อเจ้า

เส้นทางการเดินทางระหว่างเจียงใหม๋.....ไป๋แม๋แม่ฮ่องสอน

อุปกรณ์ช่วยในระหว่างเดินทาง.....บ่มิฉะนั้นเมารถแน่ๆๆเลยสำหรับคนที่เมารถ

แอ่ว....แม่ฮ่องสอนเน๊อเจ้าแอ่ว....แม่ฮ่องสอนเน๊อเจ้า

ชมทิวทัศน์ระหว่างเดินทางพร้อมทหารหลายๆๆนาย....อิอิอิอิอิบ่แม่นเพิ่นคุ้มกันเฮาเด้อเพิ่นกะไปแม่ฮ่องสอนคือกัน..โอ้ตกใจเบิด

ถึงแม่ฮ่องสอนแล้วต้องไปไหว้วัดพระธาตุดอยกองมู

รับประทานอาหารพื้อเมืองจังหวัดแม่ฮ่องสอนที่ร้านอาหารแห่งหนึ่งในตัวจังหวัด

หลังจากกินข้าวแล๋วกะเดินย่อยอาหารที่ถนนคนเดิน..พร้อมด้วยไหว้พระธาตุจองคำ..จากนั้นกะพักผ่อนที่แม่ฮ๋องสอนหลับสบาย..อากาศดี

ตื่นเช้ามาเดินตลาด..กินข้าวแล้ว..ออกจากแม่ฮ่องสอนแวะให้อาหารปลาที่ถ้ำปลา....(ปลาที่นี้กินมังสวิรัต)

บาดนี้ออกจากแม่ฮ่องสอนแล้วสิพาไป...ปาย(อำเภอปายเด้อจ้า)
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นวรัตน์
    พะนะ อุปกรณ์แก้เมารถเพิ่น

หมอกสามฤดู กองมูเสียดฟ้า ป่าเขียวขจี ผู้คนดีประเพณีงาม ลือนามถิ่นบัวตอง

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="29%" height=210> </TD><TD class=txtBlack vAlign=top width="71%"> จังหวัดแม่ฮ่องสอนเป็นจังหวัดชายแดนจังหวัดหนึ่ง ซึ่งมีอาณาเขตติดต่อกับสหภาพพม่า ตั้งอยู่ทางด้านตะวันตกสุด ของภาคเหนือ โดยอยู่ห่างจากกรุงเทพฯประมาณ 924 กิโลเมตร มีพื้นที่ประมาณ 12,681.259 ตารางกิโลเมตร ปัจจุบันแบ่งการปกครองออกเป็น 7 อำเภอ คือ อำเภอเมือง แม่สะเรียง ขุนยวม ปาย แม่ลาน้อย สบเมย และปางมะผ้า

แม่ฮ่องสอนได้ชื่อว่า เมืองสามหมอก เนื่องจากเป็นเมืองในหุบเขา ล้อมรอบด้วยภูเขาสลับซับซ้อนทอด ขนานไปกับทิวเขาถนนธงชัย และทิวเขาแดนลาว ดังนั้น จึงถูกปกคลุมด้วยหมอกตลอดทั้งปี มีทิวทัศน์สวยงามตามธรรมชาติของเทือกเขาสลับซับซ้อนและป่าไม้นานาพันธุ์จนมีคำกล่าว ว่าเปรียบเสมือนกับเป็นสวิตเซอร์แลนด์ของเมืองไทย
    ประวัติและความเป็นมาจังหวัดแม่ฮ่องสอน เมื่อปี พ.ศ. 2374 พระเจ้ามโหตรประเทศ ผู้ครอง นครเชียงใหม่ ให้ เจ้าแก้วเมืองมา เป็นแม่กอง นำไพร่พลช้างต่อและหมอควาญ ออกไปจับช้างป่า

</TD></TR><TR><TD class=txtBlack colSpan=2 height=64>มาใช้งาน เจ้าแก้วเมืองมา ยกไพร่พลช้างช้างป่ามาใช้งาน เจ้าแก้วเมืองมา ยกไพร่พลข้ามภูเขา มาทางตะวันตกของเชียงใหม่ ซึ่งมีช้างป่าชุกชุม โดยมอบหน้าที่ให้ พะกาหม่อง เป็นผู้ควบคุมดูแล เมื่อคล้องช้างได้เป็นจำนวนเพียงพอแล้ว จึงพากันเดินทางต่อไปถึงชุมชนบ้านป่าแห่งหนึ่ง มีทำเลดีมีร่องธารน้ำและที่ราบ เหมาะแก่การฝึกช้างป่า จึงหยุดไพร่พลตั้งบ้านเรือนขึ้นที่นี่ และตั้งชื่อหมู่บ้านว่า "แม่ร่องสอน" หมายถึงที่มีร่องน้ำฝึกช้าง ต่อมา ได้เพี้ยนเป็น "แม่ฮ่องสอน"
    ครั้นถึงปี พ.ศ. 2399 มีชาวไทยใหญ่ อพยพมาหลบภัยสงครามอยู่ที่แม่ร่องสอนเป็นจำนนมาก โดยมี เจ้าฟ้าโกหล่าน และชานกะเล เป็นหัวหน้า เมื่อมาอยู่ที่นี่ ชานกำเล ได้ช่วยหน่วยงานต่างๆ จนเป็นที่โปรดปรานของพะกาหม่องถึงกับยกลูกสาวชื่อนางไส ให้เป็นภรรยา ต่อมาชานกะเล อพยพครอบครัวลงใต้มาอยู่ที่เมืองกุ๋นลม หรือขุนยวมในปัจจุบัน ได้เป็นเข้าเมืองกุ๋นลมคนแรก ต่อมานางไสถึงแก่กรรม เจ้าฟ้าโกหล่าน ยกหลานสาวชื่อเจ้านางเมี๊ยะให้เป็นภรรยา ชานกะเลปกครองเมืองกุ๋นลม เจริญมั่งคั่งส่งส่วยตอไม้ให้ได้มากมาย จนถึง พ.ศ. 2417 เจ้าอินทวิชยานนท์ จึงแต่งตั้งชานกะเลเป็น พญาสิงหนาถราชา แล้วสถาปนาเป็นเจ้าเมืองแม่ฮ่องสอนคนแรก
    จังหวัดแม่ฮ่องสอน จึงถือเอาต้นกำเนิดเมือง คือ ร่องน้ำสอนช้าง และช้างตัวเดียวเล่นน้ำ เป็นสัญลักษณ์ประจำจังหวัด
    จังหวัดแม่ฮ่องสอนเป็นที่รวมของชนเผ่าไทยและชาวไทยภูเขาหลายเผ่า มาแต่โบราณ ผู้คนเหล่านี้ยังคงดำเนินชีวิตเรียบง่าย รักษาขนบธรรมเนียมประเพณีดังเดิมไว้ เฉกเช่นเมื่อหลายร้อยปีก่อน ประกอบด้วย ไทยใหญ่ ม้ง มูเซอ ลัวะ ลีซอ จีนฮ่อ และกะเหรี่ยง

</TD></TR></TBODY></TABLE>

นกขมิ้นน้อย
    Guest

คงจะไม่ถึงแม่ฮ่องสอนหรอกเอื้อยสาวโรงงาน
    สลบก่อน โค้งเยอะเกินไป แค่ 1864 โค้งเองเน๊อ

:g:g:g:g:g

บ่แม่นคนผุฮ่ายแล้วเอื้อย เป็นคนผุงามแล้ว

นัยกระจอก
    Guest

นัย..กระจอก

ป้าดดดดดดดดดดดดดดเอาหยังมาให้เบิ่งน้อหล้า คือคักแท่ละ คึดฮอดผู้ลางคนเด้
    :g:g

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ โป้ยก่าย

1864

ถนนสายนี้ผมไปมาแล้วครับ ผ่านอ.ขุนยวม อ.แม่สะเลียง
    หละกะยอมรับแล้วครับว่าเมาอวกเกือบตาย ไปฮอดแม่ฮ่องสอน
    ต้องนอนฟักฟื้นร่างกาย อิอิ บอกได้เลยว่าสวยงามอี่หลีครับ
    สถานที่ทั้งเหมิดที่สาวโรงงานเอามาให้เบิ่งผมไปเลาะเบิ่งมาทุกที่
    บรรยากาศดีครับ แต่ยังขาดถ้ำธารลอดอีกหม่องหนึ่งครับที่บ่ได้เอามาลง
    แม่นบ่ครับ แม่ฮ่งสอนเป็นเมืองน้อยๆท่ามกลางภูเขา เงียบสงบน่าอยู่มาก
    โตผมเองได้นั่งเครื่องบินครั้งแรกในชีวิต กะเนื่องจากไปแม่ฮ้องสอนนี้หละครับ
    เพราะว่าขากลับหลาบหลาย เลยขอนั่งเครื่องมาลงเชียงใหม่ สมัยนั้นค่าเครื่อง
    500 บาท เมาเครื่องอีกหละมันลำน้อย กระแทกหลุมอากาศ ตลอดสาย
    ยังอยากไปอีกอยู่ครับ ถ้ามีโอกาสก็จะไปยาม สาวโรงงานกับน้องต่าย
    อยู่ครับ
    จงเอาชนะในความยาก มิฉะนั้นความยากจะชนะท่าน

มันมีทางตรงบ่ถนนเส้นนี้แมะ ไผ๋กะซางมั่นไปนั่งนับทางโค้งเนาะ
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    อยากไปอยู่คับแต่คนไปนำคือสิบอกจอดแต่รถลงฮากข่างทางแท่ๆ
    งามแท่ๆน้อคับ....อยากไปอยู่แต่สิรอคนบ่อเมารถไปนำดอก...555

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ยังไม่เคยไปแม่ฮ่อนสอนใจหนึ่งก็ิอยากอีกใจหนึ่งก็กลัวฮากตาย (เมารถ) 1200 โค้งเพื่อนบอกนั่งฮากตลอด (t :g
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แมวเหมียวพลัดถิ่น
    St.Gallen SWISS
    สิมีเวลาไปบ่อ น้อคืองามแท้อยากไป ต้องหาเวลาไปจักเถื่อ :g

เจนสวยงามมากจ้าเพื่อน ไว้มีโอกาส ออมจะให้เจนพาไปเที่ยวนะจ๊ะ เจน คิดถึงเสมอนะเพื่อน