หัวข้อ: เมื่อผมดูละคร ซีรี่ย์ เกาหลีแนวประวัติศาสตร์

devas
    Guest

เมื่อผมดูละคร ซีรี่ย์ เกาหลีแนวประวัติศาสตร์

เมื่อผมดูละคร ซีรี่ย์ เกาหลีแนวประวัติศาสตร์

ผมไม่ใช่นักวิจงวิจารณ์หนังละครมาจากไหนหรอกครับ แต่เมื่อผมได้ติดตามซีรีย์เกาหลีแนวพงศาวดาร ประวัติศาสตร์ของเกาหลีทางช่อง ๓ แล้วอดไม่ได้ที่จะชื่นชมผู้สร้างละครหนังเหล่านั้นไม่ได้ ผมติดตามตั้งแต่
    แดจังกึม หมอโฮจุน ซอดังโย และ อิมซังอ๊ก หนังทุกเรื่อง นับได้ว่าสร้างได้อย่างยอดเยี่ยม เก็บรายละเอียด วางตัวละครได้อย่างเหมาะสม สมจริงสมจัง ไม่ว่าจะเป็นฉาก ต่างๆ แต่ที่ผม ชอบมากที่สุด คือ แก่นเรื่อง ของหนังเกาหลี ที่เขา เน้นเรื่อง คุณธรรม ความอดทน ความซื่อสัตย์ ฉากเริ่มต้นของหนังทุกเรื่อง เริ่มต้นพระเอกนางเอก ไม่ได้ เริ่มการใช้ชีวิตอยู่ที่ คฤหาสน์ หลังใหญ่โต ไม่ได้เป็นคนร่ำรวยอะไร ( ขัดกับหนังไทย นะครับ พระเอกนางเอก ส่วนมากร่ำรวย เป็นเจ้าของกิจการใหญ่โต เด็กๆดูแล้วผมกลัวเขาจะเพ้อฝันไปกับหนังเหล่านั้นครับว่า คนเราจะต้องเป็นอย่างนี้จริงๆเหรอ) เริ่มจากการต่อสู้ ซึ่งเป็นเรื่องจริงของมนุษย์ทุกคนส่วนมมากต้องเจอะเจอ กว่าที่พระเอกจะฟันฝ่าอุปสรรค์ ประสบความสำเร็จได้ ต้องฝ่าฟันมรสุมแทบตาย แต่ทุกครั้งเขาจะไม่ทอดทิ้งคุณธรรมความดี ไม่เหยียบย่ำซ้ำเติมคนอื่นที่ล้มเหลว แม้นจะมีความแค้นก็ตาม พระเอกนางเอก ถือว่าเป็นแมวเก้าชีวิต ผมดูแล้วมีกำลังใจในการต่อสู้ชีวิตมากขึ้นครับ สอนให้รู้จักการให้อภัยคนอื่น ไม่ซ้ำเติมคนอื่น สมถะ ไม่ ยโสโอหัง แม้นจะมีอำนาจวาสนา รู้จักการพลัดพรากจากกัน พระเอกนางเอก ไม่ได้สมหวัง เรื่องความรักเสมอไป ความรัก คือความเสียสละ ถ้าจะเปรียบกับวรรณกรรมไทย ก็ เทียบได้กับ ขุนช้างขุนแผน ครับ ผมอยากจะให้พ่อแม่ผู้ปกครองเอามาฉายให้ลูกหลานเราดูครับ หนังเขาสร้างได้ดีจริงๆ อ้าวจะสรุปให้ฟัง แบบแนวขำๆ ครับ

๑. พระเอกนางเอกต้องมีเบื้องหลังที่เลวร้ายที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับครอบครัว ต้องพลัดพรากจากกัน เกือบทุกเรื่อง
    ๒. ตัวอิจฉา อิจฉาได้อย่างน่าเกลียด ฉันจะอิจฉาทุกรูปแบบ ร้ายทุกบท แต่ก็มีแรงจูงใจเหตุผลมาจากความโลภ โมโทสัน เหมือนกันกับผู้คน ซึ่งเราก็สามารถเห็นได้จากสังคมเรา ข่าวคราว ทั่วๆไปในปัจจุบัน
    ๓. พระเอกนางเอก ต้องตกระกำลำบาก ทุกข์ยากสุดๆ ถูกใส่ร้ายซ้ำแล้วซ้ำเล่า
    ๔. เวลาพระเอกนางเอกตามหากัน มักจะคลาดกันอย่างหวุดหวิด แบบเสี้ยวนาทีต่อนาที
    ๕. การตรวจค้น มักจะระทึกใจเป็นอย่างมาก จะรอดอยู่แล้ว แต่ก็ถุกจับจนได้
    ๖. พระเอกนางเอกเมื่อประสบวามสำเร็จ มักจะมีเรื่องคอขาดบาทตายหรือ มีคดีค้างเก่าคอยมาตามรังควาญอยู่เสมอ ( หมอโฮจุน อิมซังอ๊ก )
    ๗. ไม่มีมิตรแท้และศรัตรูที่ถาวร (จูมง)
    ๘. พระเอกนางเอก อดทนต่อการใส่ร้าย อย่าง น่านับถือ ( อันนี้คนไทยทำได้ดีเท่าๆกัน อิอิ)
    ๙. พระเอกนางเอกมักจะไม่ได้แต่งงานกัน
    ๑๐. ตัวประกอบ ตลกได้ดี ดูไม่เบื่อ ถึงบางครั้งตลกบนโศกนาฏกรรม ทำอะไร เปิ่นๆ( ชอบ หัวหน้า วงดนตรี พกแท หยอกลูก ใน อิมซังอ๊ก )
    ครับยอมรับว่าหนังเขาสร้างได้ดีเกือบทุกเรื่อง และสร้างได้ดียอดเยี่ยมจริงๆ ให้ ****** ให้ ๖ ดาวครับ

โดย จงมู แฟนคลับ แดโฮจูซออิม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แป้งป๋อง
    บ่ได่เบิ่งจักเรื่องเลยค๊า บ่มักหนังแนวนี้ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นวรัตน์
    ผมเห็นด้วยครับคุณ devas :)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    วิจารณ์ได่สาระค่ะ และกะ มีหลักการขนาด เป็นตาฟังอยู่จ้า คำวิจารณ์กะดาย..เห้นด้วยคือกัน:g
    มองต่าง..อย่างปลง

Tags for this Thread