หัวข้อ: การเมืองมันเป็นยังไง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวเม้า

การเมืองมันเป็นยังไง

เด็กน่อยอายุแค่6ขวบอยากรู้เรื่องการเมืองมากและเขามีน้องชายอายุแค่1 ขวบ
    วันหนึ่งเขาเดินเข้าไปถามพ่อด้วยความ งง
    เด็ก : พ่อครับการเมืองมันเป็นยังไงครับ
    พ่อไม่รู้จะอธิบายยังไงเลยต้องเปรียบเทียบกับครอบครัวให้ลูกฟัง
    พ่อ:การเมือดูแล้วก้เหมือนกับครอบครัวเรานี่แหละลูก
    ลูก: แล้วมันเป็นยังไงละครับ ?
    พ่อ: คือพ่อก็เปรียบเหมือนนักลงทุนซึ่งหาเงินมาช่วยในบ้านเราใงลูก
    ลูก: แล้วแม่ละครับ?
    พ่อ: แม่ก็เปรียบเสมือนเป็นรัฐบาลที่เอาเงินจากพ่อไปบริหาร งานในบ้านไงลูก
    ลูก: แล้วผมกับน้องละครับ
    พ่อ:ลูกก็เปรียบเสมือน ประชาชนที่แม่จะต้องดุแล และน้องก็เปรียบเป็นอนาคตของชาติไงละลูก ซึ่งกำลังจะเติบโต
    ลูก:แล้วพี่ต๋อยคนใช้บ้านเราละลูก
    พ่อ;พี่ต๋อยก็เปรียบเสมือน คนชั้นแรงงานไงลูก
    ลูกชายพยักหน้าด้วยความงง เล้ก ๆ แล้วเดินจาพ่อไปนอนหลับ
    - ตกดึกมาลูกชายวัย6ขวบตื่นเพราะได้ยินเสียงน้องตัวเองร้อง เพราะน้อง อึ ออกมา เลยลุกขึ้นมาเพื่อที่จะมาปลุกแม่ซึ่งอยู่อีกห้อง
    ทันไดนั้นก็เดินผ่าน ห้องคนใช้แล้ะได้ยินเสียงออกมา เลยแอบส่องเข้าไปในรูพบว่า พ่อของเขากำลัง ขี่อยู่บนหลังพี่ต๋อยอยู่ เลยเดินไปหาแม่และจะบอกแม่
    พอเดินไปในห้องแม่ ก็พยายามปลุกแม่ แต่แม่ก็ยังไม่ตื่น ได้แต่ หือ ๆ เด็กน้อยเริ่มอ่อนใจเลยเดินกลับห้องตัวเองไป
    ตอนเช้ามา ครอบครัวรับประทานอาหารเช้าด้วยกัน เด็กน้อยเลยบอกพ่อว่า
    ลูก:พ่อครับผมเข้าใจแล้วว่า การเมืองเป็นยังไง
    พ่อดีใจที่เห็นลูกรู้ จึงบอกว่า อะลูก ไหนลองอธิบายให้ฟังหน่อยสิ
    ลูก: การเมืองก้คือ การที่ผู้ลงทุน กดขี่ ชนชั้นแรงงาน
    โดยที่ประชาชนเข้าไปบอก กับรัฐบาล แต่รัฐบาลก้หลับหูหลับตา ไม่ยอมลุกมาฟังคำบอกของประชาชน เลยทำให้อนาคต ของชาติ ต้องจมอยู่กับ กอง(เซนเซอร์).........5555555+

พูดจบลูกก็นั่งทานข้าวพร้อมกับความ มึน งง ของคนในครอบครัว

สาวชุมแพ
    Guest
    55555555555 แหม่นติหือ เม้า ก๊ากๆๆๆๆๆๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นวรัตน์
    5555 ซ่างเปรียบเทียบดีน้อ ::) ::)