หัวข้อ: โดยข้าน้อย

มือพิณแว่น
    Guest

คำถาม และรอคำตอบ โดยข้าน้อย

คำว่า "โดย" นั้นหมายถึงการตอบรับหรือการรับคำใช่มั๊ยครับ เพราะเพิ่งกลับจากทำงานที่ลาวเขาใช้คำนี้ประจำครับ เรียนถามท่านผู้รู้ครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์
    ข้าน้อย = สรรพนามบุรุษที่ 1ใช้เรียกตนเอง และตนเองนั้นต้องอาวุโสต่ำกว่า ผู้ที่กำลังพูดด้วย
    โดย = อันนี้ไม่แน่ใจ แต่ถ้ารวมความกันแล้วและการออกเสียงน่าจะพูดว่า"โดยค่ะน่อย" หมายถึง "ขอรับกระผม" ประมาณนั้นแหล่ะเนาะครับ
    /
    /
    /หึว่าจั่งได๋ครับ อาจารย์ศรีฯ มาบอกเพิ่นแนะ อย่าคาตะหอบถงปุ๋ยย้ายหม่องหลาย

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    โดย เป็นคำตอบรับ หมายถึง ครับ ค่ะ จ้ะ จ๋า
    ข่าน้อย/ข้าน้อย เป็นคำสรรพนามแทนตัวว่า กระผม ฉัน ข้า
    สรุป โดยข้าน้อย แปลว่า ขอรับกระผม ครับผม ขอรับกระผม yes sir นี้หละ
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล