หัวข้อ: ค้างคาว

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง

ความเยือกเย็น ค้างคาว

กาลครั้งหนึ่งมีค้างคาว 3 ตัว อาศัยอยู่บนต้นไม้ต้นเดียวกัน

มีค้างคาวน้อย ค้างคาวหนุ่ม และค้างคาวเฒ่า

ปกติมันทั้ง 3 จะผลัดเวรกันออกไปหาเลือดสดๆ มาแบ่งปันกัน

และวันนี้เป็นเวรของเจ้าค้างคาวน้อย

ค้างคาวน้อยออกไปนาน....นานมาก ก็ยังไม่กลับ

แต่ที่สุดแล้วมันก็กลับมา...

' ข้าขอโทษนะที่หาอาหารมาให้ไม่ได้ ข้าคิดว่าช่วงนี้เป็นหน้าแล้งสัตว์ต่างๆพากันอพยพไปหมด'

ค้างคาวน้อยบอกเสียงเจื้อยแจ้ว

' ไม่ใช่หรอก เจ้าหนะ ยังด้อยประสบการณ์นัก เดี๋ยวข้าออกไปเอง...'

เจ้าค้างคาวหนุ่มกล่าว.. ว่าแล้วมันก็ออกไป

และออกไปนาน..นานกว่าเจ้าค้างคาวน้อยอีก...

และก็กลับมามือเปล่า ..

' สงสัยท่านผู้เฒ่าต้องช่วยพวกเราแล้วหละครับ'

เจ้าหนุ่มกล่าว ว่าแล้วค้างคาวผู้เฒ่าก็ออกไป...

.... ไม่น่าเชื่อ....เพียงไม่นาน ท่านผู้เฒ่าก็กลับมา พร้อมกับเลือดสดๆ เต็มปาก....

' ท่านทำได้ไงเนี่ย ท่านผู้เฒ่า...' ค้างคาวทั้งสองร้องด้วยความดีใจระคนประหลาดใจ ...

ท่านผู้เฒ่ากล่าวอย่างเคร่งขรึม..... ..

' พวกมึงเห็นต้นไม้ด้านหน้านั้นมั้ย'.......
    ...' เห็นครับท่าน'....
    ' นั่นแหละ.........................กูไม่เห็น'

cholwit
    Guest

พบปะพูดคุย 5555

ค้างคาวเฒ่าตาบ่ดี สงสัย 4 แต่น่อย

Tags for this Thread