หัวข้อ: บ้านมหาที่แสนอบอุ่น

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

บ้านมหาที่แสนอบอุ่น

เขาคงบันทึกเรื่องราวตรงส่วนตัวตรงนี้แหละนะจ๊ะ
    ....ก่อนก้าวเข้ามาไม่รู้เรื่องราวอะไร อารมณ์อยากฟังเพลง เลยลิงค์หาชื่อเพลงตามวิทยุออนไลน์ ก้ได้มาพบและเจอะเจอ กับทีมงานบ้านมหาดอทคอม นี่แหละจ้า ทำให้รู้สึกอบอุ่นมาก พอดีช่วงจังหวะปิดเทอม ก็เลยไม่ได้ไปไหน ทำงานไปฟังเพลงไป บางครั้งขอเพลงมา ยังคิดว่าเอกวนเขามากเกินไปหรือเปล่า ถ้ากวนเกินไปก็ขอโทษนะคะ
    ...ดีเจที่แสนน่ารักมาก บางทีขอเพลงไหน ก็ได้ฟังเพลงนั้น ก็เลยเป็นงง บางทีเข้ามาฟังเฉย ๆ ไม่ได้ขอเพลง เพราะตอนนั้นทำงานอยู่ บางครั้งก็เปิดทิ้งไว้ เจ้าตัวไปไหน ๆ ไม่ได้ปิดเครือง กลับมาก็ยังได้ฟังอยู่บางทีสถานี offline ไปแล้วก้มี ก็ยังเปิดทิ้งไว้
    ...แต่ไม่ชอบอยู่อย่างเดียว บายดาก นี่แหละจ้า อ่านแล้วเห็นภาพเลย มันอย่างไรก้ไม่รู้เพราะถ้าเอามาดม ก็คงกลิ่นทะแม่ง ๆ นั่นแหละนะจ๊ะ
    ....ได้ข่าวว่าบ่าวเต็ม ต้องทานยาทุกวัน เป็นอะไรหรือ ทำไมต้องทานด้วย ขอให้รักษาตัวให้หายนะจ๊ะ ไหน ๆ ก็อยู่ด้วยกันเป็นสมาชิกร่วมกันก็ห่วงนะ
    ...เด็กน้อย ไม่ทราบว่าจะเรียกน้องหรือเรียกพี่ดี เพราะเด็กน้อยบอกว่า อายุ 39 มีลูกอยู่ ม.5 แล้ว ก็ขออนูญาต เปลี่ยนเป็นเรียกพี่เด็กน้อยได้ไหมจ๊ะ
    ...วันนี้ ยังไม่ได้ขอเพลงเลย เพราะไม่อยู่ในอารมณ์ฟังเพลงน่ะจ๊ะ อันเนื่องมากจากดูเวทีพันธมิตร เมื่อคืน มันก้เลยเกิดอีกอารมณ์หนึ่งจ้า อารมณ์ที่บอกใครไม่ได้เสียด้วย เป็นอารมณ์ส่วนตัวมาก ถ้าฟังเพลงช่วงเช้านี้ กลัวขอเพลงไปแล้วคนจะโห่น่ะจ๊ะ อาจจะของเพลง ฉันคือประชาชน หรืออะไรอีกหลายอย่าง ซึ่งไม่เหมาะน่ะจ๊ะ
    ....ลูกหินที่น่ารัก เอื้อย บ่ มีโอกาสเข้าเมืองสุรินทร์เท่าไหร่หรอกจ้าจะมีก้ไปหาหมอที่ รพ.สุรินทร์ ต้องไปทุกสามเดือนจ้า ส่วนใหญ่จะไปแถวห้างเพชรเกษม และสุรินทร์พลาซ่า เท่านั้น ไม่เคยไปถึงแมคโคร โลตัส บิกซีก นอกเมืองจ้า แถวห้วยเสนง ที่น้องลูกหินเที่ยวประจำ เอื้อยก็ยังบ่เคยไปเลยจ้า คือรู้จักสุรินทร์แต่ในเมืองเท่านั้นค่ะ
    ....กลอนของน้องน้ำ จอย เพราะมากจ้า อ่านแล้วใจวาบวิว ในลักษณะอินเลิฟ เลยจ้า น่ารักมาก อ่านแล้วจะขาดใจเนื่องจากสงสารน้องน้ำตาลมากจ้า แต่อารมณ์อันสุนทรีหมดไปกับคำว่า บายดาก ของน้องนะจ๊ะ
    ...ขอบคุณ จอย คุณนาง ส้มป่อย ท่านขุน วิน ดีเจเม้า ดีเจปุ๋ย ดีเจ พณฯท่าน ปอบศักดิ์ ดีเจหนุ่มบ้านดอน และทุกๆคน ที่น่ารักมา มีความสุขมากค่ะที่พี่ ๆ น้อง ๆให้ความรัก ความอบอุ่นมาก มา ณ.ที่นี้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ไหนบอกว่าจะจีบเด็กน้อยให้น้องชาย..แล้วจะมาเรียกพีได้ไง...เรียกแล่วเรียกเลยห้ามเปลี่ยนจ้า ...ขอให้เหมือนเดิมจ้า ...เด้กน้อยได้พี่สาว เป็นพีคนฟังเพลง ได้คุยกันตอนเช้าตอนเย้น แล่วมีความสุขจ้า ช่วงนี้ไม่เห้นมาในห้องแซทเลยนะ...เด้กน้อยคิดถึงจ้า...นะนะ เหมือนเดิมจ้า พี่คนฟังเพลง...ดีใจจ้าที่พี่มาบันทึกข้อความให้อ่าน...เด็กน้อยชอบจ้า...ว่าง ๆ กะชวนน้องชายมาบันทึกนำจ้า...ดีใจที่ได้รู้จัก..

ส่วนคำว่าบายดาก นั่นตอนแรกกะรับไม่ได้แต่ตอนนี่พอรับได้จ้า...และกะทดสอบ...เทส...คำไม่สุขภาพให้อ้ายบ่าวนำ ...กะเลยเทสคำว่า ดาก....อิอิอิ...เว้าแล่วขำทุกทีจ้า...55555

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โด้ไดอารี่
    อบอุ่นอีหลีครับปม ผมกะเป็นเช่นกับท่าน ก่อนจะรู้บ้านมหานี้ได้ กะเพราะค้นหากลอน แต่เป็นเพราะบุญพาวาสนาส่งหรืออย่างไร ถึงได้เจอบ้านมหาเข้า ไปเจอกลอนที่สาวสาวแต่ง ก็เลยอยากแต่งจีบสาวเป็นบ้าง ก็ไปหาค้นคว้าวิธีแต่งมา เวลาอยู่แล้วแสนอบอุ่นมากครับ ถึงได้อยู่มาจนถึงปัจจุบัน วันวันไม่มีอะไรครับ
    บ้านมหานี้หละครับเวลาตื่นขึ้น

บล็อก
    197

สัญญาบนทางเดิม

บทเพลงนี้ชอบมากที่สุด ฟังแล้วซึ้งที่สุด มันช่างหวาน สร้างความมั่นใจ สร้างความอบอ่นสำหรับคนที่อยู่ไกลกัน และเคยให้คำสัญญากันไว้ ไม่รู้เธอจะลืมสัญญาหรือเปล่าขอให้สัญญายังคงเป็นสัญญาบนทางเดิม อย่างนี้ตลอดไป ก้สุดแสนจะมีความสุขมาก

จากเพลง สัญญาบนทางเดิม ของ ยิว คนเขียนเพลง จ้า

.....สัญญาคำนั้น จำได้เสมอ
    คำที่เธอให้ไว้ ในวันก่อนลา
    แม้สองเราห่างไกล แสนไกลจนสุดสายตา
    ใจยังคงห่วงหา และยังห่วงใย
    ....น้ำตาหยดนั้น จำได้เสมอ
    คราที่เธอหลั่งริน เมื่อเธอเอ่ยลา
    เธอไม่ต้องเสียใจ จากไปใช่จะจากลา
    ยังมีคำสัญญา อยู่ในหัวใจ
    ....กี่ร้อยกี่พันทาง ให้ฉันเลือกเดิน
    สัญญาจะเดินตรงไป บนทางสายเก่า
    นี่ก็คือจุดหมาย ชีวิตนี้คงไม่เศร้า
    เราจะเดินเคียงข้าง กันตลอดไป
    .......เราจะเดินเคียงข้าง กันตลอดไป
    .......เราจะยังมีกัน ตลอดไป

มันช่างหวาน เศร้า ซึ้งมากเหลือเกิน สำหรับคนที่รักกัน อยู่ไกลแสนไกล ที่ไม่รู้อนาคตจะได้บรรจบกันอีกหรือไม่

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA

รอบยิ้มพิมใจ

อิอิอิอิ..พี่เล็กจ้าเดี๋ยวพี่เล็กก็ชินกับคนว่า บายดาก ไปเองแหละพี่ อีกไม่นาน จอยดีใจค่ะที่รู้จักกับพี่ จอยก็รู้จักเวป์นี้จากคำแนะนำของน้องเค้ามาก็เลยเข้ามาฟังเพลงเพราะจอยเป็นคนชอบฟังเพลงลูกทุ่งมากและชอบร้องเพลงด้วยเวลาฟังก็ร้องไปด้วยจนคนไกลตัวเค้าสงสัยเหมือนกัน ว่างๆๆก็เข้ามาทักทายน่ะค่ะพี่เล็กน้องคนนี้ยังไม่ลืมพี่เล็กน่ะไม่เคยเห็นหน้าแต่ก็ดีใจที่ได้รู้จักค่ะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    บ้านมหา เป็นแหล่งรวมความสุขเลยจ้า ตื่นขึ้นมา เป็นขอเห็นบ้านมหาก่อนเลย จากนั้น จะทำอะไรค่อยไปทำ เนาะ .....
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

บล็อก
    197

คืนฝนตก

บทเพลงสำหรับคนไกลบ้านมาก ๆ ที่ไม่รู้จะได้บรรจบกันอีกหรือไม่
    มันทั้งสุดเศร้าสุดเหงา ต้องให้กำลังใจทั้งตนเอง และคนไกล ด้วยกันทั้งคู่
    ไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นระหว่างเราในอนาคต รู้แต่ว่าเวลานี้ ณเดี๋ยวนี้ สุดเหงา
    เพระความคิดถึงมาก ถ้าอยู่ไปเทศไทยก็ยังจะไปหากันได้ แต่อยู่ไกลประเทศไทย
    ก็สุดความสามารถที่จะไปหาเธอ แต่ขอให้เธอรู้ว่าฉันรัก และคิดถึงเธอมาก จนบางครั้ง
    เกือบทนไม่ได้ แต่เพราะเธอต้องไปทำงานที่ค่อนข้างหนักมาก ทำให้ยิ่งห่วงเธอมาก

จากเพลงคืนที่ฝนตก ไม้เมือง

...ฝนตกคืนนี้
    เธอยังมีฉันที่คิดถึง
    กลัวคืนเหงาเพิ่มอีกคืนหนึ่ง
    ซึ่งเธอ เคยเจอจนล้า
    ...ถึงท้อแค่ไหน
    อย่าสิ้นแรงใจ ก่อนฝนจะซา
    ให้โปรยเม็ดฝนหล่นแทนน้ำตา
    ตื่นเช้าขึ้นมาจะได้สดใส
    ....เข้าใจเธอดี
    ที่ต้องสู้บนเส้นทางมัว มัว
    อยู่ห่างไกลบ้านกับความหวั่นกลัว
    ก้าวมาเต็มตัวก็ต้องสู้ไป
    ...พระจันทร์ยังสวย
    ตะวันส่องแสงบ่งบอกความหมาย
    อดทนให้ผ่านสู่วันฟ้าใหม่
    เพื่อคนอยู่ไกลที่ยังห่วงหา
    ....อย่าให้สิ่งใด
    ทำให้เธอสิ้นฝัน
    แม้จะอยู่กลางทุกข์เหมื่นพัน
    กำลังใจจากฉันยังส่งหา
    ...รอยยิ้มเดิมเดิม
    ยังมีให้เธอตลอดเวลา
    ประสาคนที่ไกลบ้านมา
    ได้กลิ่นน้ำตาก็พอเข้าใจ
    ....เหงาก็โทรมา
    ระบายให้ฟังได้ทุกเรื่องราว
    หรือมีทุกข์อยู่ ก็ให้ส่งข่าว
    เผื่อจะคลายเหงาในยามที่ไกล
    ...อดทนหน่อยนะ
    ขอให้ทำงานด้วยความตั้งใจ
    จะส่งความคิดถึงไปให้
    คืนนี้จะได้หลับนอนฝันดี

บล็อก
    197

ขอบคุณค่ะ

ติ๊ดต๊อก
    ...ขอบคุณมาก ที่อุตส่าห์มาเยี่ยม สมุดน้อยเล่มนี้จ้า ขอบคุณมาก ที่เข้ามาอ่านบันทึกเล่มนี้ค่ะ

น้องจอย จ๋า
    ...ขอบคุณมากค่ะที่ให้กำลังใจ ขอบคุณมาก ไม่ลืมที่เราได้พบกันที่ห้องเพลงนะคะ อยากดูรูปหลานมากค่ะ อยากเห็นครอบครัวที่แสนอบอุ่นของน้องค่ะ โพสต์ให้ดูบ้างนะคะ

เด็กน้อยจ๋า
    ....วันนี้คิดถึงเด็กน้อยมากค่ะ วันนี้อารมณ์เหงาเข้ามาแล้ว อยากบันทึกทุกอย่างจ้า อารมณ์นี่มันไม่แน่นอนเลยนะจ๊ะ

หนุ่มโด้
    ....ขอบคุณมากค่ะที่ให้กำลังใจ

ดีเจเต็มจ๋า
    ...ขอบคุณมากค่ะที่ส่งข่าว เป็นกำลังแรงใจให้นะจ๊ะ เอ..นี่ยังไม่ได้เข้าไปขอเพลงดีเจเต็มเลย คงไม่โกรธนะจ๊ะ กำลังฟังเพลงจากคอมตัวโปรดเจ้าของจ้า

ลูกหิน
    ....ลูกหินคนน่ารัก

น้ำตาล
    ...น้ำตาลคนแต่กลอนเพราะ ใจจะขาดบางครั้งเพราะบทกลอนของน้องน้ำนี่แหละจ๊ะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอบคุณสำหรับการเข้ามาในเว็บบ้านมหาแห่งนี้ ขอบคุณสำหรับกำลังแรงใจที่มีให้แก่กันและกัน ขอบคุณสำหรับความรักความไว้ใจ ความจริงใจที่มีให้แก่กัน

ขอบคุณที่คอมเม้นท์กระทู้ทุก ๆ กระทู้ของเฒ่าจังไร

สุดท้ายอยากจะบอกว่า รักคนฟังเพลง และรักทุกคนครับ

อบอุ่น ๆ ครับ จนไม่อยากหนีไปไหนเลยล่ะ ....สบายดีนะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ครับ อบอุ่นดีครับ ขอบคุณสำหรับความในใจครับ อ้ายเฒ่ามีเรื่องความในใจจะบอกเหมือนกัน
    คืออยากจะบอกว่ารักทุกคนในบ้านมหาเล้ยยยยยยยยย