หัวข้อ: Harddisk แบบ IDE กับ SATA ใช่ร่วมกันได้ไหมครับ

kit_dmax
    Guest

Harddisk แบบ IDE กับ SATA ใช่ร่วมกันได้ไหมครับ

คือว่า ผมมี Harddisk 2 ลูก
    1. แบบ IDE
    2. แบบ SATA
    ไม่ทราบว่าผมจะสามารถนำมาใช้ร่วมกันได้ไหมครับ เช่น ลูกแรกเอาไว้ลง windows ลูกสองเอาไว้เเบ็คอัพ เซฟข้อมูล ครับ :o

ฟ้าสางที่บางกอก
    Guest

Re: Harddisk แบบ IDE กับ SATA ใช่ร่วมกันได้ไหมครับ

ใช้ได้ครับ ต้องไปตั้งค่าใน Bios อีกครั้ง รายละเอียดการตั้งค่าขึ้นอยู่กับชนิดของ Bios ด้วย

kit_dmax
    Guest

Re: Harddisk แบบ IDE กับ SATA ใช่ร่วมกันได้ไหมครับ

Mainboard Asus P4P800 SE sir.

Help me ! Please.............. 8)

บ่าวอุบลมิวสิค
    Guest

ถ้าลงวินโดว์ที่ IDE ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าลงที่ SATA บอร์ดตัวนี้ต้องทำ make disk ครับ และตอนที่ติดตั้งwindows ก่อนจะเข้าสู่การติดตั้ง จะให้กด F2 และ F6 ให้กด F2 แล้วทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆอะคับ

kit_dmax
    Guest

ครับ ขอบคุณมากครับ แล้วจะลองทำตามดูครับ :P

Guest

Re: Harddisk แบบ IDE กับ SATA ใช่ร่วมกันได้ไหมครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ :: บ่าวอุบลมิวสิค ::
    ถ้าลงวินโดว์ที่ IDE ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าลงที่ SATA บอร์ดตัวนี้ต้องทำ make disk ครับ และตอนที่ติดตั้งwindows ก่อนจะเข้าสู่การติดตั้ง จะให้กด F2 และ F6 ให้กด F2 แล้วทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆอะคับ
    แบบนี้คนละอย่างกันแล้วครับ ซึ่งจะเป็นการติดตั้งจาก Raid ....
    และของผมลงที่ SATA ส่วน ที่ IDE เอาไว้เก็บข้อมูลบางส่วน

Guest

ใช่ครับ บอร์ดตัวนี้เป็นบอร์ด raid support ถ้าจะใช้ SATA เป็นprimary ต้องทำ make disk ให้ด้วยคับ

ASUS P4P800-SE
    เมนบอร์ดซ็อคเก็ต 478 อัจฉริยภาพสำหรับ Pentium 4/Celelon พร้อมด้วยคุณสมบัติ Gigabit Lan และ RAID

ASUS P4P800-SE เมนบอร์ดประสิทธิภาพสูงจาก ASUS ด้วยชิปเซ็ตนอร์ธบริดจ์ Intel 865PE ผนวกด้วยชิปเซ็ตเซาท์บริดจ์ Intel ICH5R รองรับการทำงานของซีพียู Intel Pentium 4 ล่าสุดบน Socket 478 อย่างเต็มประสิทธิภาพ อย่างเช่น Prescott CPU ซี่งใช้เทคโนโลยีการผลิต ระดับ 0.09 ไมครอน เพียบพร้อมด้วยคุณสมบัติอัจฉริยะอาทิ RAID, ASUS Hyper Path, AI Net, AI Audio, AI Overclocking, AI BIOS และอื่นๆ อีกมากมาย

? ICH5R เชื่อมต่อฮาร์ดดิสก์ Serial ATA ได้ 2 แชนเนล (RAID 0, 1) ด้วยความเร็ว 150MB/s และมีพอร์ต ATA-100 ให้อีก 2 พอร์ต

Guest

ของผมก็รองรับครับ MSI MS-6728 ซึ่งสามารถเลือกให้เป็น Primary โดยไปตั้งค่าที่ Bios อย่างเดียว

mangmo
    Guest

ทำไมต้อง make disk ด้วยละค่ะ งงค่ะ ^^''

Guest

Re: Harddisk แบบ IDE กับ SATA ใช่ร่วมกันได้ไหมครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตะวันยังมีให้เห็น™
    ทำไมต้อง make disk ด้วยละค่ะ งงค่ะ ^^''
    ติดตั้ง RAID โดยไม่ต้องไปติดตั้งทีหลังยังไงครับ ถ้าเป็น chipset intel 845 ขึ้นไป +ich5 ไม่จำเป็นต้องทำ raid driver จากแผ่น A: แต่ถ้า ถ้าลง sp1A โดยติดตั้ง raid driver จาก แผ่น A: จะทำให้เร็วขึ้นกว่าปกติประมาณ 5 -10 นาที เพราะ buffer จะ run ที่ 150 mb เต็ม และไม่ต้องมาลง raid dirver ทีหลังครับ (ถ้าขี้เกียจทำก็ไม่เป็นไรครับ ลงทีหลังได้ เคล็ดไม่ลับ จากรุ่นพี่บ่าวอุบลมิวสิคเอง ที่ห้องช่างพันธ์ทิพย์พลาซ่า เอามาฝากครับ)

Tags for this Thread