หัวข้อ: โลกชั่งครั้ง ชีวิตชั่วคราว

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ โป้ยก่าย

โลกชั่วครั้ง ชีวิตชั่วคราว

เคยมีบ้างไหมเทศกาลไม่มีการเฉลิมฉลอง
    เคยมีบ้างไหมการฉลองใดที่ไม่มีวันเลิกลา
    เคยมีบ้างไหมการมาของปีใหม่ที่ไม่ทำให้บางสิ่งกลายเป็นของเก่า
    เคยมีบ้างไหมเหล้าเก่าที่ยิ่งหมักบ่มไว้ยิ่งไม่หอมหวาน
    เคยมีบ้างไหมมิตรภาพที่ยิ่งยาวนานยิ่งเปราะบาง
    เคยมีบ้างไหมการไปถึงที่โดยไม่ต้องเดินทาง
    เคยมีบ้างไหมทางเดินสายใดที่ไม่มีขวากหนาม
    เคยมีบ้างใหมเส้นทางขาไปแล้วไม่มีขากลับ
    เคยมีบ้างไหมถนนสายใดที่สร้างโดยไม่มีคอร์รัปชัน
    เคยมีบ้างไหมการก่นด่าประณามที่ทำให้คอร์รัปชันหมดไป
    เคยมีบ้างไหมคนชั่วที่กลับใจด้วยการสวดมนต์ภาวนา
    เคยมีบ้างไหมเดือนกุมภาพันธ์ปีไหนที่ไม่มีการพูดถึงวันแห่งความรัก
    เคยมีบ้างไหมวันแห่งความรักครั้งไหนที่ไม่เคยมีความรักร้างลา
    เคยมีบ้างไหมคู่สมรสใดที่ไม่เคยมีปัญหา
    เคยมีบ้างไหมปัญหาที่แก้ไขได้โดยการปิดหัวใจและดวงตา
    เคยมีบ้างไหมที่รอยยิ้มและหยาดน้ำตาเดินทางมาก่อนความรู้สึกของหัวใจ
    เคยมีบ้างไหมที่เรารู้สึกว่าที่ผ่านมาได้เสียเวลาไปกับใครบางคน
    เคยมีบ้างไหมใครบางคนที่เรารู้สึกดีใจที่เราเลิกคบหากัน
    เคยมีบ้างไหมใครบางคนที่เรารู้สึกเสียใจเมื่อไม่ได้คบหากัน
    เคยมีบ้างไหมประเทศใดที่หล่อเลี้ยงประชาการด้วยความฝัน
    เคยมีบ้างไหมที่ทุกความฝันรัฐบาลแห่งชาติจะกำนัลให้เมื่อพลเมืองตื่น
    เคยมีบ้างไหมโลกที่มีแต่กลางวันไม่มีกลางคืน
    เคยมีบ้างไหมกลางคืนที่ยาวนานเกินกว่ากลางวันจะรอคอย
    เคยมีบ้างไหมชีวิตของใครที่ไม่เคยผิดหวัง
    เคยมีบ้างไหมความผิดใดที่ไม่เคยเกิดขึ้นซ้ำ
    เคยมีบ้างไหมความสำเร็จใดที่ได้มาโดยไม่ต้องลงมือทำ
    เคยมีบ้างไหมที่คนไม่เคยทำร้ายใคร
    เคยมีบ้างไหมที่ผู้คนไม่เคยทำร้ายกัน
    เคยมีบ้างไหมคนที่ไม่เคยเรียนรู้จากชีวิต
    เคยมีบ้างไหมคนที่ผิดหวังเสียใจที่ได้เกิดมาเป็นคน
    เคยมีบ้างไหมคนที่คิดว่าตนเองเป็นมนุษย์สมบูรณ์แบบ
    เคยมีบ้างไหมชีวิตของใครไม่เคยมีคำถาม
    เคยมีบ้างไหมคำถามใดที่ไม่มีคำตอบ
    เคยมีบ้างไหมคำตอบใดที่มาก่อนการค้นพบ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เคยมีบ้างไหมมิตรภาพที่ยิ่งยาวนานยิ่งเปราะบาง

[COLOR="red"]ความเห็นส่วนตัวค่ะ[/COLOR]

..มิตรภาพที่มีมายิ่งยาวนาน ยิ่งเปราะบาง ดูแล และถนอมรักษายาก แบบนั้นก็มี ยิ่งสนิทกันมากขึ้น ความเอาใจใส่ และสนใจ ยิ่งต้องเพิ่มพูน ..เหตุเพราะ รายละเอียดก็เพิ่มขึ้น ฉะนั้นความสัมพันธ์ก็เพิ่มตาม ..กลายเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ที่ต้องใส่ใจ และรับเข้ามาไว้ในความรู้สึกอย่างไม่รู้ตัว..(ระวังคนใกล้ตัวเราให้ดีๆ บางทีเค้าอาจจะงอนเราอยู่ โดยที่เราไม่รู้ตัว แบบนี้ก็มีนะ..ขอบอก..)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    ..(ระวังคนใกล้ตัวเราให้ดีๆ บางทีเค้าอาจจะงอนเราอยู่ โดยที่เราไม่รู้ตัว แบบนี้ก็มีนะ..ขอบอก..)::)::)
    กะทำซงเถ่าๆไปซั่นหละส่ม เหมื่อยเก๊กหน้าสิตาย ขี่ค่าน งอน..(เล่นเน็ตดีกั่ว ) ::)