หัวข้อ: ... อวัยวะส่วนไหนสำคัญที่สุด ...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง

ความเยือกเย็น ... อวัยวะส่วนไหนสำคัญที่สุด ...

แม่ของผมเคยถามผมว่า ส่วนไหนของร่างกายที่สำคัญที่สุด

ตลอดหลายปีที่ผ่านมา ผมได้ทายสิ่งที่ผมคิดว่ามันเป็นคำตอบที่ถูก

เมื่อตอนผมยังเป็นเด็กเล็ก ผมเคยคิดว่า

เสียงเป็นสิ่งที่สำคัญมากที่สุดสำหรับเราในฐานะที่เป็นมนุษย์

ดังนั้น ผมจึงบอกว่า "แม่ มันคือ หู "

แต่แม่บอกว่า "ไม่ใช่จ้ะ คนจำนวนมาก หูหนวกแต่ก็ยังอยู่ได้"

ลูกลองคิดดูไปก่อนนะแล้วเร็ว ๆ นี้แม่จะถามลูกใหม่นะ

หลายปีผ่านไปก่อนที่แม่จะถามผมเรื่องนี้อีกครั้ง

ตั้งแต่ที่ผมทายผิดครั้งแรก ผมก็พยายามครุ่นคิดหาคำตอบที่ถูกต้องตลอดมา

และในตอนนี้ผมบอกกับแม่ว่า

"แม่ การมองเห็น สำคัญมากสำหรับทุกๆ คน

ดังนั้นมันต้องเป็นตาของเราแน่เลยที่สำคัญที่สุด"

แม่มองมาที่ผม และบอกกับผมว่า

"ลูกเรียนรู้ได้เร็วมาก แต่ว่าคำตอบยังไม่ถูกจ้ะ เพราะว่า

ยังมีคนมากมายที่ตาบอด แต่ก็ยังอยู่ได้"

ผมอึ้งไปอีกครั้ง แต่ผมก็ยังคงพยายามค้นคว้าหาความรู้ต่อมาอีกหลายปี

และแม่ก็ยังคงถามผมอีกหลายครั้ง และทุกครั้ง

คำตอบของแม่ก็คือ "ไม่ใช่จ้ะ แต่ลูกก็ฉลาดขึ้นทุก ๆ ครั้งนะจ๊ะลูกรัก"

จนเมื่อปีที่แล้ว ปู่ของผมตายลง ทุกคนในบ้านเศร้าใจกันมาก

ทุกคนร้องไห้ แม้แต่พ่อของผมก็ร้องด้วย

ผมจำได้ดีเพราะว่า มันเป็นเพียงครั้งที่สองที่ผมเห็นพ่อร้องไห้

แม่มองมาที่ผม ตอนที่เรากล่าวคำอำลาครั้งสุดท้ายต่อคุณปู่ แล้วแม่ก็ถามผมว่า

"ลูกรู้หรือยังส่วนไหนของร่างกายเราสำคัญที่สุด ลูกรัก ?"

ผมรู้สึกงุนงง ที่แม่ถามผมตอนนี้ ผมคิดตลอดมาว่าคำถามนี้เป็นเกมส์

ระหว่างผมกับแม่ แม่มองเห็นสีหน้ามึนงงของผม และก็บอกว่า

"คำถามนี้สำคัญมากลูก มันแสดงให้เห็นความจริงในชีวิตของเรา"

สำหรับอวัยวะต่าง ๆ ที่ลูกเคยบอกกับแม่ว่าสำคัญในอดีตที่ผ่านมา

และแม่ได้บอกกับลูกว่ามันผิดมาตลอด

พร้อมกันนั้นแม่ก็ได้ยกตัวอย่างให้ลูกฟังว่าทำไมมันถึงผิด

แต่ว่าวันนี้เป็นวันที่ลูกจะได้เรียนบทเรียนที่สำคัญที่สุด

แม่ ก้มลงมองมาที่ผม ด้วยความรู้สึกลึกซึ้งอย่างที่แม่คนนึงจะทำได้

ผมเห็นตาแม่เอ่อด้วยน้ำตา และแม่ก็พูดว่า

"ลูกรักส่วนที่สำคัญที่สุดในชีวิตของลูกก็คือ "บ่า"จ้ะ"

ผมถามแม่ว่า "เป็นเพราะว่ามันคอยรองรับหัวของเราไว้ใช่มั้ยครับ ?"

แม่ตอบว่า "ไม่ใช่จ้ะ

แต่เป็นเพราะว่ามันสามารถรองรับศีรษะของเพื่อนของเราหรือ

คนที่เรารักเมื่อยามที่เค้าร้องไห้"

คนเราทุกคนต้องการบ่าใครซักคน ไว้คอยซบยามร้องให้ในบางช่วงเวลาของชีวิต

ลูกรักแม่เพียงแต่หวังว่าลูกจะมีเพื่อนและคนรัก

ที่จะมีบ่าพร้อมที่จะให้ลูกซบตอนร้องไห้ยามเมื่อลูกต้องการ

ตรงนั้นเองที่ผมได้รู้ว่า สิ่งสำคัญที่สุดของร่างกายเรา คือการไม่เห็นแก่ตัว

และมันคือความรู้สึกร่วมรับรู้กับความเจ็บปวดของคนอื่น

คนเราอาจจะลืม สิ่งที่คุณพูด.......

คนเราอาจจะลืมสิ่งที่คุณทำ.........

แต่ไม่มีใครลืม สิ่งที่ทำให้เค้า "รู้สึก" ได้......

เพื่อนที่ดีก็เหมือนดวงดาวบนท้องฟ้า....

คุณไม่ได้เห็นมันตลอดเวลาหรอก แต่คุณรู้ว่า

พวกเค้าอยู่ที่ตรงนั้นกับคุณตลอดเวลา ...

แต่เป็นเพราะว่ามันสามารถรองรับศีรษะของเพื่อนของเรา หรือ

คนที่เรารักเมื่อยามที่เค้าร้องไห้"

คนเราทุกคนต้องการบ่าใครซักคน ไว้คอยซบยามร้องให้ในบางช่วงเวลาของชีวิต8)8)8)8)
    ชะตาฟ้าลิขิต...แต่ชีวิตเป็นของข้า

คนเราอาจจะลืม สิ่งที่คุณพูด.......

คนเราอาจจะลืมสิ่งที่คุณทำ.........

แต่ไม่มีใครลืม สิ่งที่ทำให้เค้า "รู้สึก" ได้......

เพื่อนที่ดีก็เหมือนดวงดาวบนท้องฟ้า....

คุณไม่ได้เห็นมันตลอดเวลาหรอก แต่คุณรู้ว่า

พวกเค้าอยู่ที่ตรงนั้นกับคุณตลอดเวลา ...

ขอบคุณค่ะสำหรับข้อคิดดีๆ....สุดยอดอิหลี...หาแบบนี่มาให้อ่านอีกแหน่เด้อ8)
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    อวัยวะที่สำคัญที่สุดกะคือ........มือนั่นละเน๊าะ บ่อแม่นมือที่สามเด้อ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง

รอบยิ้มพิมใจ ด้วยเหตุและผล...

สิ่งที่เราไม่ชอบ
    บางครั้ง ... เราก็จำเป็นต้องรู้
    อย่าปิดกั้นตัวเอง
    ให้ห่างไกลจากสิ่งที่ไม่ชมชอบเลย
    เพราะในโลกนี้
    สิ่งที่ทำร้ายเราได้ง่ายที่สุด
    ก็คือ สิ่งที่เราไม่ยอมรู้และไม่เคยเข้าใจ

ชีวิตเป็นของเธอ
    ทางเดินชีวิตย่อมเป็นของเธอ
    สองขาของเธอ จงก้าวไปตามทางนั้น
    ทำในสิ่งที่เธอถนัดและเข้าใจ
    เธอจะไปได้ดีเท่าที่เธอควรจะไป

หากอยากจะถามหา
    ความจริงใจจากใครต่อใคร
    ต้องเริ่มถามหาที่ตัวเธอเองก่อน
    ว่ามีความจริงใจเพียงพอหรือไม่

ชีวิต
    ไม่เคยมีคำว่าสาย
    หากก้าวหลงเดินทางผิด
    ย่อมกลับมาเริ่มต้นใหม่ได้
    อาจจะช้ากว่าที่ควรจะเป็นไป
    แต่ก้อยังดีกว่าดิ่งลึก
    จมลงในความเลวร้ายทุกที ทุกที

อย่าพยายามยัดเยียดความสุข
    หรือสิ่งที่เราคิดว่าดี
    ให้กับใครต่อใคร
    เพราะมันอาจจะกลับกลายเป็นความทุกข์
    ทุกข์ทั้งผู้ให้
    ทุกข์ทั้งผู้รับ

เคยถามตัวเองบ้างไหม
    ว่าชีวิตต้องการอะไร ?
    ถาม ... และหาคำตอบให้แน่ใจ
    และเข้าใจให้ถ่องแท้
    เมื่อนั้น
    เราจะก้าวต่อไปข้างหน้าอย่างเชื่อมั่น
    และถูกทิศทางกว่าเดิม

โลกเรายังคงหมุนไปทุกวัน
    หากวันนี้เราหยุดนิ่ง
    พรุ่งนี้ .........
    เราก็แทบวิ่งตามไม่ทัน

ชีวิตที่มีคุณค่า
    คือการใช้เวลาที่มีอยู่อย่างคุ้มค่า
    อย่าปล่อยให้วันเวลาผ่านไปอย่างเปล่าประโยชน์เลย
    มาเริ่มต้นสรรค์สร้างสิ่งดีดี
    ให้กับชีวิตของเราเถิด

อย่าไปคิดว่า
    คนที่นั่งอยู่ในร่มไม้กลัวแสงแดด
    คนที่ฟุบหลับอยู่นั้นเป็นคนเกียจคร้าน
    คนที่หกล้มเป็นคนอ่อนแอ
    จงอย่าใช้เหตุผลของเธอ
    ตัดสินความหมายในสิ่งที่เธอเห็น
    โดยที่ไม่รับฟังเหตุผลจากอีกฝ่ายหนึ่งให้ดีเสียก่อน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โด้ไดอารี่
    ผมคิดว่าทุกส่วนที่พ่อกับแม่ให้มา

ทั้งวาจาไพเราะคำอ่อนหวาน

ทั้งรูปร่างสัณฐานทั้งวิญญาญ

ที่เป็นนามเป็นรูปล้วนสำคัญ

บ่าสำคัญที่สุดจริงหรือนั่น...แต่เด็กน้อยคิดว่า อวัยวะที่สำคัญที่สุด
    ก็คือ "ใจ" ที่เข้มแข็ง เพราะถ้ากำลังใจที่ไม่ท้อมันสามารถให้
    กำลังใจกำลังเพื่อนที่ทุกข์ได้ในยามที่อยู่ห่างไกล...ได้พักพิง
    เพียงคำพูดที่ส่งจากใจก็ถึงใจคนที่อยู่ไม่สามารถซบบ่ได้ด้วยจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    เอ....ถ้าบ่มีบ่าแล้วสิอยู่ได้บ่น้อ...อุอุ
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif